โครงปั้มกับโครงหล่อ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 06:43:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงปั้มกับโครงหล่อ  (อ่าน 29101 ครั้ง)
microx
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 09:42:22 PM »

รบกวนผู้รู้ด้วยครับว่า ลำโพงโครงปั้มกับลำโพงโครงหล่อนี่ต่างกันอย่างไรครับ
และให้เสียงที่ต่างกันมากมั้ยครับ  Sad

konubon
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 11:31:25 PM »

ผมเคยลอง นะครับ โครงปั้มกับโครงหล่อ ความดังที่ออกมาไม่ต่างกันครับ เท่าไหร่ครับ ต่างกัน +- ไม่เกิน 2 DB ครับ (รุ่นที่ทุกอย่างเหมือนกันต่างกันแค่โครงนะครับ) เสียงที่ให้่ผมว่าไม่ต่าง กันนะครับ  รอท่านอื่นๆ มาเพิ่มครับ
rittichai
member
*

คะแนน12

rittichai1506@windowslive.com
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 08:21:06 AM »

ถ้าไม่ได้เปิดแข่งกับใคร ฟังนอกบ้างในบ้าง โครงปั้มก็เหลือๆครับ หากเปิดไม่หนักก็ปั้มอีกนั่นแหล่ะครับ

จำหน่าย car poweramp class D VCEaudio นาย ฤทธิชัย เหล็กสี 56ม.5 ซ.กุศลสามัคคี ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130. ธ.ไทยพาณิชย์ no. 047-2-51128-9
TFRJ
member
*

คะแนน6

พึงเอาชนะผู้น้อยด้วยการให้ เอาชนะผู้ใหญ่ด้วยการขอ

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 09:42:44 PM »

เปรียบโครงปั๊ม ก็ เหมือนล้อรถ ที่เป็นกระทะ ใช้เหล็กแผ่นปั๊มขึ้นรูป มีการบิดตัวได้เมื่อใช้งานหนัก
เปรียบโครงหล่อ ก็เหมือน ล้อรถที่เป็นล้อแม็ก ใช้อลูมิเนียม/สเตนเลส หล่อขึ้นรูป มีความแข็งแรงมากกว่าเหล็กปั๊มครับ
ส่วนเรื่องของเสียง ต้องดูองค์ประกอบอื่นด้วยครับ

จิตที่คิดจะให้ สบายกว่าจิตที่คิดจะเอา
bangbon5
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2009, 10:06:36 PM »

ผมว่าท่าน TFRJ เข้าจัยผิดเเล้วครับ อลูมิเนียมหรือสเเตนเลสหล่อนั้น มีความต้านทานการใช้งานน้อยกว่า ล้อกระทะที่เป็นเหล็กนะครับ ผมทำล้อเเมก MC WELL อยู่รู้จิงครับผม

TFRJ
member
*

คะแนน6

พึงเอาชนะผู้น้อยด้วยการให้ เอาชนะผู้ใหญ่ด้วยการขอ

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 08:52:00 PM »

1.   จริงครับเรื่องล้อแม็ก ที่ว่าการใช้งานสู้ล้อกะทะไม่ได้ ไม่งั้นรถบรรทุกเขาก้ไม่ใส่ ล้อกะทะผ่า+เพลาลอยกันหรอกครับ เพราะว่ามันให้ตัวได้ มันกระแทกแล้วสามารถคืนตัวได้  นี่คือข้อดีของล้อกะทะ ต่างจากล้อแมกที่ดุ้งแล้วดุ้งเลย ต้องซ่อมอย่างเดียว เด้งคืนไม่ได้เขาจึงไม่เอาไปใส่รถบรรทุกผักกัน  นี่คือล้อรถยนต์
2.   จขกท. ต้องการทราบว่าโครงปั๊ม กับโครงหล่อ ต่างกันอย่างไร ผมอธิบายถึงล้อแม็กก็เพื่อความเข้าใจทางกายภาพภายนอก ว่ามัน "ดูด้วยตา" แล้วต่างกันอย่างไรเพื่อให้มองแล้วรู้ว่า ตัวใหนเหล็กปั๊ม ตัวใหนเหล็กหล่อ 
3 . เรื่องความแข็งแรงในเรื่องส่วนของ  "ลำโพง"  นั้น ถ้าเป้นลำโพงซับ ขนาดประมาณ 15 นิ้ว แม่เหล็ก 3ชั้น ตัวนึงก็หนักพอสมควรถ้า เราเอาไปติดตั้งในตู้เวลาใช้งานจริง
 คุณคิดว่ามันกระพือเบสนี่ ความแรงมันขนาดไหน ทำไมเขาถึงใช้โครงหล่อกัน ทำไมเขาไม่ใช้โครงปั๊ม ก็เพราะว่าโครงปั๊มมันบิดตัวได้ แล้วบิดตัวได้ไม่ดีเหรอ  มันก็ทำให้ลำโพงไม่นิ่ง กรวยก็บิดไปมาได้ ศูนย์กลางว๊อยก็เปลี่ยนไป เลวร้ายหน่อยก็ว๊อยเบียด ผมเคยเห็นมากับตา ว่าลำโพงซับ 10 นิ้วแม่เหล็ก2ชั้นเหล็กปั๊ม ...โครงเหล็กฉีก
แม่เหล็กหลุดแยกส่วนกับโครง เพราะใช้งานหนักเกินไป แต่เหล็กหล่อ ถ้าไม่ทำร่วงหลุดมือ ผมยังไม่เคยเห็นใครที่เปิดจนโครงเหล็กหล่อแตกซักที (ท่านไดมีประสบการณ์วานช่วยเล่าสู่กันฟังด้วย)
4 . อธิบายแบบกำปั้นทุบดิน   ดอก 12นิ้ว ยี่ห้อเดียวกัน แม่เหล็กเท่ากัน ต่างกันที่โครงปั๊มกับโครงหล่อ เพื่อนๆสมาชิก อยากทราบว่าท่านเลือกตัวไหน

ท่านใดมีคำชี้แนะข้าพเจ้ายินดีน้อมรับ ครับ ด้วยความเคารพ

จิตที่คิดจะให้ สบายกว่าจิตที่คิดจะเอา
tuejang
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 06:39:49 PM »

คุณ TFRJ ตอบได้ถูกต้องครับ
microx
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 09:48:28 PM »

ดอก 12นิ้ว ยี่ห้อเดียวกัน แม่เหล็กเท่ากัน ต่างกันที่โครงปั๊มกับโครงหล่อ เพื่อนๆสมาชิก อยากทราบว่าท่านเลือกตัวไหน

เลือกโครงหล่อครับ
ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบนะครับ  เยี่ยมมาก
tong...
member
*

คะแนน1

hdc594@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 10:50:16 PM »

โครงหล่อน่าจะดีกว่านะครับ ซื้อเผื่อใว้สักนิดก็ดีนะครับ

สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ"ใจเรา"
bangbon5
member
*

คะแนน3

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 12:58:16 AM »

ขออะภัยท่าน TFRJ ด้วยครับที่ผมอ่านไม่ละเอียดพออย่างที่ท่านบอกถูกครับผมเเละเหล็กหล่อย่อมดีกว่าโครงปั้มครับ

TFRJ
member
*

คะแนน6

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 07:23:22 AM »

เยี่ยมมากไม่ว่ากันครับ ถกเถียงกันเพื่อสร้างสังคม ช่วยๆกันครับ ขอบคุณ

bangbon5
member
*

คะแนน3

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 08:17:38 AM »

ขอบพระคุนครับผมที่เข้าจัย ขอบคุณ

ball.design
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 01:05:16 AM »

ลำโพงที่มีขายในท้องตลาด ในบ้านเรานั้นมีมากมายหลายยี่ห้อครับ ทั้งราคาแพงและราคาถูก ตามยี่ห้อและขนาด แต่มันก็จะแบ่งไปตามชนิดของลำโพง ถ้าระดับปานกลางส่วนใหญ่เป็นโครงเหล็กปั๊ม แพงขึ้นไปหน่อยกลายเป็นโครงหล่อโครงหล่อเป็นยังไงทำไมต้องเป็นโครงอะลูมิเนียม และข้อดีและข้อเสียแตกต่างกันอย่างไร ทั้งทั้งที่ว้อยคลอย์เท่ากัน คำตอบอยู่ที่การสั่นสะเทือนของเสียงและกรวยลำโพงครับ โครงลำโพงที่เป็นเหล็กนั้นมวลของเหล็กนั้นย่อมมีมากกว่าอะลูมิเนียมดังนันเมื่อลำโพงทำงานแล้วเกิดคลื่นเสียง มันก็จะเกิดการสั่นตรงความถี่ที่เรโซเเนต์ที่ตำกว่าอะลูมิเนียม เหล็กมวลมากกว่าอะลูมิเนียม ทำให้เวลาสั่นจะหยุดตัวได้ช้ากว่า โครงอะลูมิเนียม จึงเกิดการรบกวนกรวยลำโพงและเสียงและเกิดการบิดตัวในที่สุด ดังนั้นลำโพงโครงเหล็กเมื่อผลิดออกมาจึงใช้เหล็กบางปั๊มขึ้นรูปทำ จริงอยู่เมื่อนำเหล็กมาผลิดถ้าโครงสร้างเหมือนกันเหล็กจะเเข็งแรงกว่า แต่อะลูมิเนียมมีคุณสมบัติความแข็งแรงรองจากเหล็ก แต่มีมวลที่น้อยกว่าและมีจุดเรโซแนนต์ที่สูงกว่าทำให้หยุดตัวได้เร็วกว่าโครงเหล็ก จึงกลายเป็นข้อดีของโครงละลูมิเนียมแต่ทำยังไงให้แข็งแรงเท่าโครงเหล็กดังนั้นต้องทำเป็นโครงอะลูมิเนียมหล่อขึ้นรูปทำให้แข็งแรงขึ้น ดังนั้นโลหะทั้งสองชนิดก็มีข้อดีข้อเสียแคกต่างกันไปท้งราคาและสียงที่ออกมา
PK Reaction
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 02:11:39 AM »

ถ้าระบบเสียงกลางแจ้ง ลำโพงเหล็กหล่อจะทนต่อแรงกระแทก เวลารถขนส่งตกหลุม หรือทำตู้ตก ซึ่งต่างจากโครงปั๊ม ถ้าเกิดแรงกระแทกนิดหน่อยก็ทำให้โครงลำโพงเสียรูปแล้ว ผลต่อมาก็จะทำวอยส์คอยล์เบียดและขาดในเวลาต่อมา
pmeeshoots
member
*

คะแนน4

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 07:52:39 PM »

เข้ามาอ่านครับ อืมม ดีครับกระทู้นี้ได้ความรู้ดีครับ รอชมอยู่นะครับ
Narin
member
*

คะแนน2

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 11:11:22 PM »

1.   จริงครับเรื่องล้อแม็ก ที่ว่าการใช้งานสู้ล้อกะทะไม่ได้ ไม่งั้นรถบรรทุกเขาก้ไม่ใส่ ล้อกะทะผ่า+เพลาลอยกันหรอกครับ เพราะว่ามันให้ตัวได้ มันกระแทกแล้วสามารถคืนตัวได้  นี่คือข้อดีของล้อกะทะ ต่างจากล้อแมกที่ดุ้งแล้วดุ้งเลย ต้องซ่อมอย่างเดียว เด้งคืนไม่ได้เขาจึงไม่เอาไปใส่รถบรรทุกผักกัน  นี่คือล้อรถยนต์
2.   จขกท. ต้องการทราบว่าโครงปั๊ม กับโครงหล่อ ต่างกันอย่างไร ผมอธิบายถึงล้อแม็กก็เพื่อความเข้าใจทางกายภาพภายนอก ว่ามัน "ดูด้วยตา" แล้วต่างกันอย่างไรเพื่อให้มองแล้วรู้ว่า ตัวใหนเหล็กปั๊ม ตัวใหนเหล็กหล่อ 
3 . เรื่องความแข็งแรงในเรื่องส่วนของ  "ลำโพง"  นั้น ถ้าเป้นลำโพงซับ ขนาดประมาณ 15 นิ้ว แม่เหล็ก 3ชั้น ตัวนึงก็หนักพอสมควรถ้า เราเอาไปติดตั้งในตู้เวลาใช้งานจริง
 คุณคิดว่ามันกระพือเบสนี่ ความแรงมันขนาดไหน ทำไมเขาถึงใช้โครงหล่อกัน ทำไมเขาไม่ใช้โครงปั๊ม ก็เพราะว่าโครงปั๊มมันบิดตัวได้ แล้วบิดตัวได้ไม่ดีเหรอ  มันก็ทำให้ลำโพงไม่นิ่ง กรวยก็บิดไปมาได้ ศูนย์กลางว๊อยก็เปลี่ยนไป เลวร้ายหน่อยก็ว๊อยเบียด ผมเคยเห็นมากับตา ว่าลำโพงซับ 10 นิ้วแม่เหล็ก2ชั้นเหล็กปั๊ม ...โครงเหล็กฉีก
แม่เหล็กหลุดแยกส่วนกับโครง เพราะใช้งานหนักเกินไป แต่เหล็กหล่อ ถ้าไม่ทำร่วงหลุดมือ ผมยังไม่เคยเห็นใครที่เปิดจนโครงเหล็กหล่อแตกซักที (ท่านไดมีประสบการณ์วานช่วยเล่าสู่กันฟังด้วย)
4 . อธิบายแบบกำปั้นทุบดิน   ดอก 12นิ้ว ยี่ห้อเดียวกัน แม่เหล็กเท่ากัน ต่างกันที่โครงปั๊มกับโครงหล่อ เพื่อนๆสมาชิก อยากทราบว่าท่านเลือกตัวไหน

ท่านใดมีคำชี้แนะข้าพเจ้ายินดีน้อมรับ ครับ ด้วยความเคารพ

ชัดเจนเลยครับ สงสัยคู่ต่อไปคงต้อง เหล็กหล่อ เท่านั้นเพื่ออายุการใช้งานที่ยาวนาน

*O* อยากดังต้องนั่งทำเอง *O*
ekkaraj
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 12:02:15 PM »

อีกเสียงนะครับโครงหล่อครับ ตอนแรกที่ผมใชเป็นโครงปั๊ม แต่พอมาเป็นโครงหล่อ เสียงแน่นขึ้นกว่าเดิมเยอะครับ ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ เชิญผู้รู้ต่อเลยครับ  ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง
samber12
member
*

คะแนน1

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 10:27:40 PM »

โค้ลงปัมหลอคับ สำหลับคนที่งบน้อย  โค้ลงหล่อหลอคับสำหลับคนงบถึง.....จริงไม

แถมเดียวนี้โค้ลงหล่อ...ที่ดู..แรง.. สวยๆ... ยังโชว์สวยได้อีกด้วยแหลาะ เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์