แหล่งผลิตปฏิมากรรมหินทราย บ้านหนองโสน ต.ท่าอ่าง อ.โชคชัยจ.นครราชสีมา
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 02:17:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แหล่งผลิตปฏิมากรรมหินทราย บ้านหนองโสน ต.ท่าอ่าง อ.โชคชัยจ.นครราชสีมา  (อ่าน 29628 ครั้ง)
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 05:27:12 PM »

......หนองโสนหินทราย
แหล่งผลิตปฏิมากรรมหินทรายเพื่องานจัดสวนแต่งบ้าน จากกลุ่มงานหล่อหินทราย
 บ้านหนองโสน ต.ท่าอ่าง อ.โชคชัยจ.นครราชสีมา
 หลายคนอาจจะยังไม่รู้จักที่นี่ และเพื่อเป็นการประชาสัมพันธ์ให้เป็นที่รู้จักมากขึ้น
จากร้านค้าในชุมชน นำสินค้าที่มีคุณภาพและโดดเด่นมานำเสนอลูกค้าที่รักการแต่งบ้านจัดสวน
 โดยรวบรวมสินค้าทุกแบบ ทุกสไตล์ เพื่อให้ตรงความต้องการของลูกค้ามากที่สุด
จนท่านรู้สึกว่าได้มาสัมผัส เลือกชมสินค้าด้วยตนเอง เพราะ มีงานให้ท่านเลือกชมเยอะจริงๆ อาทิ
งานแผ่นติดผนัง  กินรี, ช้าง, ม้า, พระภิฆเนศ ,ชนบท ,พระ,ฯลฯ
งานแต่งสวนเราก็มี โคมไฟ น้ำพุ น้ำผุด ม่านน้ำ โคมไฟหัวเสา ให้เลือกหลายแบบ
ทั้งเพื่อนำไปจัดสวนขนาดเล็ก และสวนขนาดใหญ่
 หรือจะแต่งเติมสวนสวยให้ดูเก๋ ด้วยงานปั้นลอยตัว รูป นางเงือก กินรี แม่ทรณีมวยผม ยักษ์ รูปเทพเจ้า และ รูปสัตว์ต่าง ทั้งขนาดเล็กใหญ่ เสริมอีกนิดด้วยแผ่นทางเดิน 
และงานช่องลม ลีลาวดี ชบา และงานบาหลี ต่างๆ ก็จะทำให้สวนของคุณสมบุรณ์แบบยิ่งขึ้น ไม่เพียงเท่านี้
เรายังมีงานเครื่องปั้นดินเผา ทุกชนิด ทุกขนาด และยังรับสั่งทำ ออกแบบรับผลิตงานตามที่ลุกค้าต้องการ เพื่อให้ตรงความต้องการของลุกค้าให้มากที่สุด
สนใจติดสอบถามได้โดยตรง
 ติดต่อที่ 081-9556884 (คุณ เรณู)หรือ 084-7782139(คุณปรีชา)
 ทั้งราคาปลีก – ส่ง  (มีรถบริการส่ง)

เว็บของบ้านหินทราย ครับ

http://nongsano-hinsai.com/index.html

เยี่ยมมาก

ชุดช้าง ขนาด 150 x 40 แถวหลังตลาดไทขาย 2200 บาท ไปซื้อที่แหล่ง 700 บาท  งง เลย เรา
ใครใคร่จะแต่งสวน แต่งบ้าน เข้าไปซื้อที่แหล่ง จะได้ราคาที่ ท่าน งง แน่ครับ
จิ๊กซอร์ชุดช้างพ่นน้ำ ขนาดเท่าไม้อัด แถวในเมืองขายหมื่นสอง ไปที่แหล่ง หนองโสน ขาย 3500 - 4000 บาทครับ
มีปิ๊กอัพ ไปขนมา  บอกได้คำเดียวว่า คุ้ม ครับ

Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 05:45:27 PM »

THANK!! ขอบคุณครับ คุณeskimo_bkk-LSV team  สำหรับข้อมูลดีๆ  THANK!!
e21fnw-LSV team♥
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 06:43:52 PM »

พี่ชาครับ

แท่งหินทรายที่นำมาแกะ  ผมประเมินเหมือนกับนำทรายละเอียดมาแล้วหล่อเป็นแท่งแล้วแกะ

เนื้อมวล หนาแน่น เท่ากัน 

จึงดูเนียนเรียบ  สวย  แกะได้ ไม่แตกหักง่าย เหมือนหินทรายตามธรรมชาติ

จริงหรือไม่ครับ  ฉงน

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
eskimo_bkk-LSV team♥
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 07:14:09 PM »

จากการวิเคราะห์ ดู
วิธีทำ คือแต่ละร้านในหนองโสนจะมีสะไตล์การออกแบบไม่เหมือนกันครับ ผู้นำชุมชนเค้ามีระบบการจัดการที่ดีมาก
ลูกค้าชอบสะไตล์ไหนก็จะเข้าไปร้านนั้นๆ
และในแต่ละร้านจะมีช่างปั้นประจำร้าน ช่างใครช่างมัน ไม่มั่ว และไม่ข้ามเขตกัน
ช่างเค้าจะเริ่ม ขึ้นรูปหรือปั้นขึ้นมา โดยใช้ดินเหนียวบ้าง ดินน้ำมันบ้าง
พอปั้นเสร็จแล้ว ก็จะส่งร้านที่ตัวเองประจำอยู่
ดังนั้นงานแต่ละชิ้น คนแถวนั้นจะรู้เลยว่าเป็นงานของช่างคนไหน เพราะ สะไตล์การออกแบบและผลงานมันshow
ขั้นตอนต่อไป ร้านก็จะมาทำพิมพ์ โดยใช้ ซิลิโคน หรือ ยางพารา ทำการ เทหล่อ เป็นแบบพิมพ์
เมื่อได้แบบพิมพ์แล้ว ก็จะใช้ปูน พ็อทแลนด์ (ตราช้าง) + ทราย + สีฝุ่น ทำการหล่อ งานปั้นขึ้นมา
ไม่ได้ ทำเป็นแท่งแล้วมาแกะนะครับ
การทำงานคล้ายๆกับปูนพลาสเตอร์ที่ขายตามตลาดนัดหละ
พอหล่องานเสร็จแล้ว
การทำ พื้นผิวของงาน ให้มีผิวที่แตกต่างออกไป เค้าจะใช้ กรดเกลือเข้มข้น (HCI) Hydrochloric acid   ผสมน้ำ
(20 กก.  300 บาท 4 ลิตร 120 บาท เป็นขวดขายที่ศึกษาภัณฑ์  30 บาท มักพบกรดเกลือในผลิตภัณฑ์ประเภทน้ำยาล้างห้องน้ำ )
ตามอัตตราส่วนที่ต้องการ(กัดพื้นผิวมากน้อยอยู่ที่ส่วนผสมกรดเกลือ)
เอามาใช้กับงาน ครับ โดยการแช่หรือใช้แปรงทาส่วนที่ต้องการ
แค่นี้ครับ เสร็จ
จะไม่หนีจากที่วิเคราะห์ หรอกครับ
ไม่ได้เข้าไปดู(ความลับ)
แต่เคยศึกษา มา

wav!!

งานแนวนี้ที่ขายตามท้องตลาด เช่นตลาดไท หรือ แถวพุทธมณฑล ฯลฯ
จะไปเอามาจาก ด่านเกวียน และหนองโสน นี่หละครับ
แต่ด่านเกวียนจะไปเอาที่หนองโสนแล้วมากิน % อีกที
e21fnw-LSV team♥
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 08:25:23 PM »

ขอบคุณพี่ชามากครับ

ได้ความรู้เพิ่มไปอีก  ขอบคุณ

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
ta676
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 04:47:05 PM »

ขอบคุณที่มอบความรู้เพิ่มเติมให้ครับ  ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์