Samsung CS21M16MN มีแต่เสียงปรกติ ไม่มีภาพ (มือใหม่เครื่องแรก)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 05:04:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Samsung CS21M16MN มีแต่เสียงปรกติ ไม่มีภาพ (มือใหม่เครื่องแรก)  (อ่าน 19810 ครั้ง)
ิbird_phetch
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 02:00:02 PM »

Samsung CS21M16MN
อาการ มีแต่เสียงปรกติ ไม่มีภาพ ครับ

มันมีบางครั้งภาพจะมาปรกติสมบูรณ์  ทุกอย่างและบางครั้ง ก็ดับไปเหมือนกับปิดทีวีครับ แต่ขณะที่จอมืดดับอยู่นั้น
เวลาเปลี่ยนช่องจะเห็นแสงแว๊บๆ ที่หน้าจอ แต่นิดเดียว  ที่หลอดภาพจะเห็นแสงเหมือนกับจอทำงานอยู่ตลอดเวลา

ขณะนี้ทำทำไป
ผมทดลองย้ำจุดบัดกรี จุดที่สงสัย และตรวจสอบดูอุปกรณ์ว่ามีตัวไหน เสียหายหรือไม่ ไปแล้วปรากฏว่าไม่พบครับ

ผมควรเริ่มเช็คจากจุดไหนก่อนครับ 

หน้าเครื่อง

ด้านหลัง

ตัวที่ผมสงสัยมากที่สุด TDA6107

รูปแผงวงจรส่วนต่างๆ

ผมอาจจะซ่อมไม่ได้ก็ได้ แต่ก็อยากจะขอทดลองดูก่อนครับ แล้วมันอาจจะเป็นกำลังใจให้ผมอยากจะศึกษาการซ่อมโทรทัศน์อย่างจริงจังดู

ขอรบกวนด้วยครับ  มือใหม่เครื่องแรกครับ ซ่อมไว้ใช้เองด้วยครับ

ขอขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านล่วงหน้าครับ  Cheesy

Chatreewilai
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 02:11:08 PM »

ตอนแสงไม่มีวัดไฟสกรีนดูครับว่าได้เท่าไหร่ ถ้าปรกติ วัดไฟ RGB ดูว่าสูงเท่าแหล่งจ่ายหรือเปล่า180v ครับ
max_moss
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 02:22:55 PM »

อาการหย่างนี้ย้ำ ver เลยครับไม่พลาดแน่นอน
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 03:27:33 PM »

ขอบพระคุณมากๆ ครับ

จะรีบกลับไปทดลองวัดไฟแล้ว ย้ำจุดบัดกรีดูครับ 

RGB วัดที่ขาไอซี TDA6107 
ที่ขา VIn และ VOut
ได้เลยใช่หรือไม่ครับ

pongkead
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 03:35:05 PM »

ลองบัดกรีใหม่ให้ทั่วแผ่นปรินท์ โดยเฉพาะขาไอซี  ผมเคยเจอบัดกรีใหม่แล้วหายขาด ดีใจจัง
jukkrit
member
*

คะแนน5

ซ่อมในราคาเหมาจ่าย

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 03:59:30 PM »

ee-porm ครับตัว ไม่เอาสำคัญ

ซ่อมราคาเหมา
DDP Servisc
69/5 ต.ลำภู อ.เมือง จ.หนองบัวลำภู 39000
0861576639
บริการเครื่องเสียงพร้อมเวที
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 04:02:08 PM »

หลอดภาพเสรื่อมครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
gateservice
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 08:35:25 PM »

ก่อนลงตะกั่วใหม่กรุณาดูดของเก่าออกให้เลี้ยมแล้วจึงลงใหม่จะได้ไม่ต้องกังวลที่เชื่อมผ่านมาโดยเฉพาะIc ต่าง แล ขอให้สำเร็จเอาใจช่วยเด่
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 08:15:21 AM »

วัดไฟแล้วที่ R G B แล้วได้ประมาณ 160 V ทั้ง 3 ขา ครับไม่แน่ใจว่าผมเทียบ Gnd ผิดหรือเปล่า ถ้าผิดคงต้องวัดใหม่ แต่คิดว่า RGB ปรกติครับ

จากนั้นทดลองย้ำจุดบัดกรีแล้วไม่เกิดผลครับ เหมือนเดิม

ส่วนไฟสกรีนรู้สึกจะผิดปรกติครับ

แล้วลองปรับไฟสกรีนโดยหมุนๆ ที่ไฟแบก   หมุนไปมาตั้งแต่น้อยสุดยันมากสุดเหมือนสตาร์ตรถเลย แล้ว มันก็ติดครับ ชัดแจ๋วปรกติเลย  แต่จะติดที่ตำแหน่งหมุนเกือบจะมากที่สุดเลย 400 กว่า Volt   

แต่เปิดไปสักพักมันก็เข้าสู่อาการเดิมครับ  ต้องหมุนไปหมุนมาใหม่ ก็ติดอีกแล้วก็จอดับเหมือนเดิม

ผมควรจะทำอย่างไรต่อครับ 

หรือว่าจอมันเสื่อมสภาพไปแล้ว Samsung  ยังไม่ถึง 10 ปีเลย พังซะแว้วว

ขอบพระคุณพี่ๆ และอาจารย์ทุกท่านครับ
 Cheesy

member
*

คะแนน955

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 08:47:23 AM »

คุณต้องทำความเข้าเรื่องอายุหลอดภาพ ก่อน มันนับชั่วโมงการใช้งานนะครับ สมัยก่อน ทีวีไม่ได้มีรายการให้ดูทั้งวันแบบปัจจุบันนี้ ดูกันแค่วันละ4-5ชั่วโมงก็มากแล้ว แต่เดี๋ยวนี้ ดูกันตลอด24ชั่วโมง
   อีกอย่างทีวีปัจจุบัน จะเห็นว่าไม่มี เกือกม้าปรับ  R G B และมีการตรวจสอบ กระแส แคโธด(IK) ในการควบคุม แต่ละสีให้ออกตามที่ปรับแต่งเครื่องไว้แต่แรก เมื่อหฟลอดสีใดสีหนึ่ง เกิดการเสรื่อมสภาพก่อน มากเกินไปจะคุมกระแสแคโธดไม่ได้ก็จะทำให้ไม่มีแสงออกหน้าจอ เครื่องรุ่นใหม่ ที่มีการตรวจสอบกระแสแคโธด มักจะไม่มีอาการขาดสีใดสีหนึ่งให้เห็นในกรณีหลอดภาพเสรื่อม

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
bunmee
member
*

คะแนน6

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 11:18:25 AM »

Sad อ่านจากเริ่มต้น ผมว่ามันหลวมนะ ท่านคงย้ำไม่ถูกจุดมากกว่า   ลองไล่ย้ำดูใหม่ก่อนทำอย่างอื่นครับเดี๋ยวหลงทางไปไกล เยี่ยมมาก

สังข์วาลอิเล็กทรอนิกส์..ซ่อมคอมฯ เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด รับสอนเล่นพิน ซ่อมเอฟเฟ็กต์กีตาร์ทุกรุ่น ซ่อม-จำหน่ายระบบไฟฟ้าพลังแสงอาทิตย์**เครื่องเสียง+เวที ให้เช่า
**0833864814**
member
*

คะแนน955

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 11:27:03 AM »

ก่อนที่จะเสียเวลาหาตัวเสียไปมากกว่านี้ผมแนะนำให้เช็คหลอดภาพ หรือเอาบอร์ไปใส่หลอดภาพที่ดีเครื่องอื่นดู วิทีเช็คหลอดภาพ ผมบอก สอนไว้หลายเที่ยวแล้ว หรือ จะลองปรับไฟG2ใหม่ดูครับให้ปรับจนเห็นเส้นสบัดกลับ แล้วค่อยๆลดลงมาทีละนิดช้าๆๆบางทีอาจจะมีภาพออกมาให้เห็นครับ

member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 11:54:58 AM »

ผมมีทีวีอยู่เครื่องเดียวครับคงหาหลอดภาพลองไม่ได้ครับ

อาจจะต้องยกไปร้านอื่นๆ ดูครับ 
เคยไปร้านแถวบ้านมา เค้าตีราคาค่าซ่อมไว้ 2000 เลย ไม่ซ่อมครับ
เลยคิดจะทำเอง

และก็หาไปเรื่อยๆ จนมาเจอเว็บบอร์ดแห่งนี้แหละครับ รู้สึกอบอุ่นดี

เดี๋ยวคงต้องหาไปเรื่อยๆ ก่อน ครับ ถ้าไม่ได้คงบริจาคให้กับ รร. เอาไปฝึกกัน

ขอบพระคุณพี่ๆ และ อาจารย์ทุกท่านมากเลยครับ
ถึงจะซ่อมไม่ได้ ก็คงไม่เป็นไรครับ แหะๆ   เยี่ยมมาก
ctv357
member
*

คะแนน11

โทร 0868538353

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 02:12:37 PM »

เมื่อทีวีติดแล้วสีสวยแจ่มดีแสดงว่าหลอดไม่เสีย อาจจะฟลายแบคเสียก็ได้นะ เสียที่ตัวสกรีนก็ได้ ผมว่าน่าคิด

AN 5192K-B  ราคา 250บาท/ตัวบริการส่งถึงบ้าน
โย้คคอเล็ก #03#09 #11 ราคา170บาท 
http://www.leksound.net/project&sale/index.php?topic=216.0
โทร.0868538353
brelectronic@gmail.com
santi♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 09:11:31 PM »

เมื่อทีวีติดแล้วสีสวยแจ่มดีแสดงว่าหลอดไม่เสีย อาจจะฟลายแบคเสียก็ได้นะ เสียที่ตัวสกรีนก็ได้ ผมว่าน่าคิด
....
ครับ น่าคิดครับ แต่ยังมีอะไรหลายๆอย่างที่คุณยังคิดไม่ถึงครับ ผมก็เหมือนกัน เห็นภาพดีสีสวยแต่พอมาอีกวันหนึ่งกลับพบว่า เร่งคอนทราสแล้วภาพออกมาเบลอ.....เรื่องของงานอีเลคทรอนิกเรามองไม่เห็นธาตุแท้ของมันหรอกครับ อะไหล่ซื้อมาจากบริษัทธิ์แท้ๆยังมีสิทธิ์เสียได้เลยครับ ท่องไว้ครับ ทำใจ ทำใจ และทำใจ......
panajorn
member
*

คะแนน4

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 10:11:05 PM »

วัดไฟแล้วที่ R G B แล้วได้ประมาณ 160 V ทั้ง 3 ขา ครับไม่แน่ใจว่าผมเทียบ Gnd ผิดหรือเปล่า ถ้าผิดคงต้องวัดใหม่ แต่คิดว่า RGB ปรกติครับ

จากนั้นทดลองย้ำจุดบัดกรีแล้วไม่เกิดผลครับ เหมือนเดิม

ส่วนไฟสกรีนรู้สึกจะผิดปรกติครับ

แล้วลองปรับไฟสกรีนโดยหมุนๆ ที่ไฟแบก   หมุนไปมาตั้งแต่น้อยสุดยันมากสุดเหมือนสตาร์ตรถเลย แล้ว มันก็ติดครับ ชัดแจ๋วปรกติเลย  แต่จะติดที่ตำแหน่งหมุนเกือบจะมากที่สุดเลย 400 กว่า Volt   

แต่เปิดไปสักพักมันก็เข้าสู่อาการเดิมครับ  ต้องหมุนไปหมุนมาใหม่ ก็ติดอีกแล้วก็จอดับเหมือนเดิม

ผมควรจะทำอย่างไรต่อครับ 

หรือว่าจอมันเสื่อมสภาพไปแล้ว Samsung  ยังไม่ถึง 10 ปีเลย พังซะแว้วว

ขอบพระคุณพี่ๆ และอาจารย์ทุกท่านครับ
 Cheesy

แล้วตอนที่มันมืดนี่ไฟ สกรีนได้เท่าไหร่ครับ

ตอนเปิดติดสีสวยไฟสกรีน 400 แล้วตอนดับจอมืดไปไฟสกรีนเท่าไหร่ เพราะยังติดใจเรื่องเร่งสกรีนเกือบสุดมาแค่ 400 อาจจะเสียที่FBT ที่วอลลุ่มสกรีน

ลองวัดเกรนหลอดภาพดูก่อนครับ ว่ายังดีอยู่ไหมหากวัดเกรนหลอดภาพแล้วหลอดเสียก็ไม่ต้องไล่ หากไม่เสียค่อยไล่ดูครับ น่าจะแถวสกรีนนี่แหละ
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 11:14:10 PM »

เชคหลอดภาพไม่ใช่เรื่องอยากครับ เชคก่อนเลยครับ
เพราะนี่เป็นอาการ ที่เสียบ่อยของซัมซุง ถ้ามั่นใจว่าไม่เสีย
ก็เชค FBT  และ ABL  ตามขั้นตอน  อ้อหลอดภาพเชคแผง RGB ด้วยนะครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
member
*

คะแนน0

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 02:53:36 PM »

เมื่อวานมันติดเล่นวินนิ่ง จบเป็นคู่เลย 555+  แล้วก็ดับเหมือนเดิมครับ

ขณะที่เครื่องดับไฟสกรีน เท่ากับตอนที่ ติดครับ
แต่มันต้องหมุนไปหมุนมาเหมือนกระตุ้นหลอดภาพน่ะครับ เหมือนสตาร์ตเครื่องรถเลยครับ มันถึงจะติด(หมุนที่ไฟสกรีน)

เดี๋ยวจะลองหาวิธีเช็คหลอดภาพดูครับ

khaw
member
*

คะแนน0

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 05:19:02 PM »

ขอโทษนะครับเข้ามาอ่านช้าไปหน่อย  คือรุ่นนี้ใช้จอของtoshiba หรื่อเปล่าถ้าใช่ก็มีโอกาสจอเสียมากเลยครับ ผมเคยซ่อมอาการคล้ายๆกัน เพื่อนที่อยู่ศูนย์ samsungแนะนำให้เช็คจอก่อนครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์