ทำเต่าให้เป็นกระต่ายได้หมั๊ยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 09:00:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำเต่าให้เป็นกระต่ายได้หมั๊ยครับ  (อ่าน 8831 ครั้ง)
jakcpodam
member
*

คะแนน0

เป็นผู้ชายคนหนึ่ง

jakcpodam@hotmail.com jakcpodam senaphon@yahoo.com
« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2008, 11:44:59 PM »

Winkผมมี เมนบอร์ด  GIGABYTE P4 Titan 533     Socket 478  DDR RAM 256 MB  ปกติใช้ CPU 1.7  MHz ช้ามากครับ อยากเปลี่ยน CPU และ แรม ใหม่  up ได้สุดๆ เท่าไรครับ ต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง  งบประมาณเท่าไร่ครับ
 Cheesyขอขอบคุณผู้ที่ให้ความรู้ทุกท่าน ที่ผ่านมาได้ประโยชน์มากเลย จากใจลูกชายแดน Huh?

ความสุข   วันแห่งความรัก  ทุกท่าน

bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 06:38:02 AM »

ผมว่าลองศึกษาการทำงานของคอมฯก่อนดีหรือเปล่าครับ ปกติใช้งานประเภทไหนหรือครับ จะอัพเกรด เพราะอะไรหรือครับ ซื้อใหม่น่าจะดีกว่านะครับ ถ้าจะอัพเกรด ลองดูการใช้งานของ CPU ว่าใช้งาน 100% หรือเปล่าครับ แล้วก็ RAM ใช้เกินกว่าของเราที่มีอยู่หรือเปล่าครับ จากข้อมูลที่ให้มา RAM 256 ถ้าเกินก็เปลียน RAM ก่อนครับ ไม่ 512 ก็ 1024 เมกฯ (ถ้ามีตังส์) CPU สัก 3 กิกฯ  ส่วนราคาลองไปดูที่ JIB http://www.jib.co.th/main.htm ครับ กิเลสอาจอยากจะได้มากกว่าการอัพเกรดก็ได้ครับ  ดีใจจัง
AOF
member
*

คะแนน7

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 09:27:44 AM »

ถ้าท่านอยากจะอัพนะครับ เรื่อง CPU นี่ผมลองหาดูแล้วไม่มีขายแล้วครับ(อด)
และในส่วนของแรม เครื่องของท่านมีอยู่ 2 slot อัพได้ 2 GB(DDR400)
ถ้าเป็น ของ ingram ตัวละ 1040 สองตัวก็ 2080 ครับในช่วงเวลานี้ขอ
แนะนำให้ซื้อใหม่ครับคุ้มกว่าเยอะ เงิน 2080 ของท่านถ้าเอาไปซื้อ DDR2(800)
2G ingram ตัวละ 680 ซื้อ 4G ยัง 1360 เลยครับแรงมากๆ ฟันนนนธง!!
jakcpodam
member
*

คะแนน0

jakcpodam@hotmail.com jakcpodam senaphon@yahoo.com
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 09:17:49 PM »

Cheesy ขอบคุณครับ   Cheesy สรุปแล้วต้องซื้อ ใหม่ตามคิดไว้จริงๆ  งัยปล่อยให้เต่ากินหินไปก่อนเดี๋ยวก็ตายเองนะ  เก็บผักบุ้งไว้ผัดดีกว่า ฮิฮิ    ท่าน bancha.2518 ลูกได้กี่เดือนครับ

ความสุข   วันแห่งความรัก  ทุกท่าน
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 09:26:55 PM »

เครื่องมันก็น่าจะอืดเป็นเต่าหรอกครับ แรมแค่256 แชร์แรมไปอีกเท่าไร บูส XPขึ้นมา รัยสตาทร์อัพก็ซัดไป300กว่าแล้ว เพิ่มแรมให้เป็น512 ลงXPตัวที่มันไม่ค่อยกินทรัพยากรณ์สิครับ (ควรใช้แพค 1หรือ2ก็พอ) จัดระเบียบโปรแกรมใหม่อันไหนไม่ใช้อย่าให้รันขึ้นมา จะใช้ค่อยเรียกมันขึ้นมาครับ ล้างเตรื่องบ่อยๆ จัดเรียงข้อมูลบ่อยๆ แค่นี้ผมว่าเครื่องคุณเร็วขึ้นมาได้อีกเยอะเลย  เครื่องผมแค่1.49เองยังเร็วกว่าเครื่อง1.8หรือ2.0บางเครื่องเลย

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
jakcpodam
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 10:00:31 PM »

เอาแน่ ว่าไปแล้วอย่างที่พี่ ถาวร-LSVteam บอกก็ดีนะครับ แต่ทำไม่เป็น ช่วยสอนหน่อยครับ ล้างเครื่องบ่อยๆ คืออย่างไรครับ จัดเรียงข้อมูลผมจัดทุกอาทิตย์ ผมใช้ xp แพค 2 ครับ และ ลง XP อย่างเดียวแล้วครับ ไดร์เวอร์ก็ลงเฉพาะจอเท่านั้น Microsoft office ไม่ได้ลงครับ Net ของ tot ครับ ความมุ่งหมายเพื่อเอาไว้โหลด  ผมไม่เคยโหลดของท่านแวมไพร์ได้เลย เดี่ยวท่านแวมไพร์จะว่าเอา อุส่าเอาของดีไว้ให้แล้วยังไม่ปัญญาเอาไปได้นะครับ   ฉงน

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 10:04:03 PM »

ลองค้นหาข้อมูลในเว็บดูครับ ที่จริงผมไม่ได้เก่ง คอมหรอกครับอาศัยข้อมูลที่คนอื่นเอามาโพสไว้ในเว็บนี่แหละครับมาใช้งาน ลองหาดูครับ ผมว่างบ้างไม่ว่างบ้าง

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 12:06:14 AM »

ที่จริงสเป็คที่ผมใช้อยู่ก็สูสีกับเจ้าของกระทู้นะ CPU 1.8  เพียงแต่แรม 512 ก็เท่านั้นเอง
ก็ไม่เห็นว่าจะช้าเป็นเต่าคลาน ถ้ารู้จักปรับแต่ง ในสภาพเศรษฐกิจแบบนี้หาแรมมาเพิ่มอีกสักตัวเหมือนพี่ถาวรว่ามา
ก็ยังใช้ไปได้อีกพักใหญ่ แล้วค่อยโล๊ะทิ้งซื้อใหม่  ผมลงโปรแกรมโน่นนี่ทดสอบเล่นประจำก็ยังไม่ช้าจนเต่าเรียกพี่นะ
ใช้ Photoshop ปรับแต่งภาพก็ออกบ่อย  convert ไฟล์หนังก็บ๋อยบ่อย
หาโปรแกรมที่ไม่ค่อยกินทรัพยกรเครื่องมาลง อย่างพวกแอนตี้ไวรัสก็ช่วยได้เยอะ
หรือ Browser ก็ใช้พวก Firefox Opera มาลงใช้แทน IE ก็ช่วยได้มากเวลาเปิดเล่นเว็บต่างๆ

ที่ว่าโหลดไม่ค่อยได้ เน็ตความแรงเท่าไรครับ ผมใช้เน็ต True 1 M อับโหลดบิท โหลดโปรแกรมก็ไม่ช้านี่ครับ
บางครั้งไฟล์ที่เขาอับโหลดไว้ตามเว็บ บางที server มันช้าถึงเน็ตเร็วมันก็วิ่งไม่ออก

ส่วนที่ถามเรื่องการปิดการทำงานของ Processes ที่ไม่จำเป็น  ก็ให้ไปอ่านบทความเหล่านี้

ปัดกวาด Startup ใน Msconfig

สั่งปิด PROCESSES ใน TASK MANAGER ได้อย่างไร?

วิธีการปรับแต่ง Windows XP ให้ทำงานได้เร็วขึ้น แบบไม่ต้องลงทุน

ทริปกับการปรับแต่ง XP

นอกนั้นหาอ่านเพิ่มเติมได้จากที่นี่... คลิก

ในบอร์ด LSV ก็มีลงไว้เยอะ  ให้หิมห์ค้นหาชื่อนี้ดุ.. "ปรับแต่ง XP"

jakcpodam
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 12:51:58 AM »

ขอบคุณขอบคุณด้วยความเคารพครับที่ช่วยให้กระจ่าง ผมเปิดดู วิธีการปรับแต่ง Windows XP ให้ทำงานได้เร็วขึ้น แบบไม่ต้องลงทุน แล้วครับและลองทำกับเครื่องที่ทำงานเข้าท่าดีครับ เดียวต้องเอาไปทำกับเต่าที่บ้านไห้เป็นกระต่ายก่อน ได้ผลอย่างได้เดียวจะบอกครับ   Cheesy ทุกท่านครับ  Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed
 wav!! โซดาบาราบะ  wav!! ภาษา ฮิบบู   หิว ไทย ขอบคุณมากๆๆๆ เด้อ  Cool นอกอีสาน หน่อย  Cheesy

bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 07:41:09 AM »

22 ที่ผ่านมาครบ 4 เดือนแล้วครับ  เยี่ยมมาก ตอนนี้อยู่กับยายครับ ลูกสาว ในส่วนของคอมฯ ไม่ได้ลงโปรแกรมอะไรมาก แต่เครื่องกับช้า อาจจะโดนไวรัสเข้าครอบงำ สวาปาม แรมอยู่ก็ได้ครับ
jakcpodam
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 09:03:18 AM »

Cheesy น่ารักมากครับ ท่านดูลูกทุกวัน 4 เดือนนานหมั๊ยครับ (ผมเห็นน้องข้างบ้านบอกลูกได้ 1 เดือนนานเหมือน 1 ปี แต่สำหรับผม 1 เดือนเหมือน 1 วัน แป๊ดเดียวงวดรถมาอีกแล้ว) พอดีหมอนัดแฟนคลอด  3  ม.ก.52 ช่วงปีใหม่พอดีครับ รอลุ้นครับว่าหญิงหรือชาย ไม่ให้หมอตรวจก่อนครับเดียวไม่ได้ลุ้น ขอบคุณไว้ก่อนล่วงหน้าครับ Cheesy

jakcpodam
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 09:14:37 AM »

Cheesy Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed ขอบคุณ อาจารย์ ทุกท่านที่ให้ความช่วยเหลือครับ (ไม่ให้เป็นครูหรอกเพราะ ผิด เป็น ครู เป็นอาจรย์ดีกว่าเนอะ)  ตอนนี้เต่าผมเป็น(แมว) อุ๊ย ไม่ใช่ เป็นกระต่ายแล้วครับ ผมใช้โปรแกรมหลายตัว  ช่วยครับ  ตามที่อาจารย์ทุกท่านบอกมานะครับ เยี่ยมมากครับ  ขอบคุณ Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed

ช่างยุทธ YTN
วีไอพี
member

คะแนน99

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 09:20:11 AM »

ลองเพิ่มแรมอีกอย่างสิครับ ซัก 1 G ก็ดีขึ้นอีกเยอะแล้วล่ะครับ

1 + 1 = ?
jakcpodam
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 09:45:15 AM »

ขอบคุณครับที่เตือน วานนี้ผมเขาไปร่อนที่เมืองกาญถุกร้านแล้วครับไม่มีครับ ได้มาแค่นี้ครับ และราคาแต่ละอย่างต่างจาก กทม. มากครับ และหาของยากมาก จะซื้ออะไรต้องรอสั่งก่อนอาทิตย์หนึ่ง ผมไปซื้อที่ กทม. เองดีกว่า รอให้ว่างก่อนครับ อาจจะเข้าไปช่วงเดินทางกลับบ้านที่อุดร แล้วแวะซื้อครับ ถ้าสั่งซื้อช่วงนี้อาจไม่อยู่นี้ครับ อย่างไรก็ขอขอบคุณมากครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์