การถอด คอนโซลหน้า ของรถแต่ละรุ่น เราจะศึกษาได้ที่ไหนครับ?
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 05:59:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การถอด คอนโซลหน้า ของรถแต่ละรุ่น เราจะศึกษาได้ที่ไหนครับ?  (อ่าน 10719 ครั้ง)
cooly
member
*

คะแนน4

ตั้ง สติ ก่อนตอบ ตอบ แล้วให้ตรอง

« เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 09:37:50 AM »

เพราะว่า ผมอยากจะเรียน จะได้เป็นอาชีพเสริม ผมเห็นร้านประดับยนต์เวลาถอด ติดเครื่องเสียงเขาถอดได้ทุกรุ่น
เวลาซื้อรถมาเขาไม่ได้ให้ข้อมูลเลย ที่จริงน่าจะให้ข้อมูลในการถอด หรือประกอบบ้างมีหนังสือขายบ้างไหมครับ
ผมอยากหาซื้ออ่าน ใครก็ได้ช่วยบอกเป็นวิทยาทานด้วยครับ!! Cheesy Cheesy

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 09:43:41 AM »

ไปเป็นเด็กฝึกงานสัก3ปี สังเกตุ คนที่เขารูว่าจะถอดอย่างไร แม้แต่รถรุ่นใหม่ก็ถอกได้ เกิดจากประสบการและการสังเกตุ คุณไม่เคยฝึกงาน ไม่เคยทำ เรียนรู้ไปมันก็ไม่จำหรอก

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
cooly
member
*

คะแนน4

ตั้ง สติ ก่อนตอบ ตอบ แล้วให้ตรอง

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 11:03:56 AM »

มันต้องมีประโยชน์ ซิครับ เพราะว่าเราจะได้ทำเองได้ ไม่ต้องจ้างเขา ในสมองมีความรู้
มีปัญญา ดีกว่าไม่รู้ เพราะว่าเวปนี้ก็เป็นแหล่งที่ให้ความรู้กับผมในเรื่องที่ไม่รู้ที่ดีมาก
ถ้าไม่สะดวกที่จะตอบคำถามให้ผม ผมก็ไม่ได้บังคับให้ตอบ แต่ยังไงก็ขอบคุณมากที่แนะนำ Cheesy
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 12:29:44 PM »

รุ่นใหม่ๆมันใช้คลิปล็อก ก็ต้องสังเกตุเอาว่ามันอยู่ตรงไหนบ้าง ไม่ก็เข้าศูนย์ถามช่างของศูนย์เขาก็จะบอกให้ แต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่นไม่เหมือนกัน อยู่ที่ใครจะมีเซ้นท์แค่ไหน

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 12:42:48 PM »

ไปเป็นเด็กฝึกงานสัก3ปี สังเกตุ คนที่เขารูว่าจะถอดอย่างไร แม้แต่รถรุ่นใหม่ก็ถอกได้ เกิดจากประสบการและการสังเกตุ คุณไม่เคยฝึกงาน ไม่เคยทำ เรียนรู้ไปมันก็ไม่จำหรอก
ถูกต้องครับพี่   ไปฝึกเพื่อเป็นแนวทาง   จะได้รู้ได้เห็นในบางลักษณะงาน
รุ่นใหม่ๆมันใช้คลิปล็อก ก็ต้องสังเกตุเอาว่ามันอยู่ตรงไหนบ้าง ไม่ก็เข้าศูนย์ถามช่างของศูนย์เขาก็จะบอกให้ แต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่นไม่เหมือนกัน อยู่ที่ใครจะมีเซ้นท์แค่ไหน
ใช้ครับรุ่นใหม่ๆ เป็นคลิปล็อก  คนทำต้องมีเซ้นท์อย่างมาก  หากไม่มีประสบการณ์  ไปแกะคลิปล็อกหักขึ้นมาละก็  ลูกค้าด่าแน่ๆ  ถึงเรามีตำราแต่เราไม่เคยหัดแกะ  หัดทำ  ไม่มีประสบการณ์แน่  หากเราไม่ได้ทำเป็นอาชีพ  เคยดูคนที่ทำประจำ  เขายังแกะได้ไม่คล่องทุกรุ่นเลยครับ  แต่ด้วยประสบการณ์ที่ผ่านมา  จะทำให้เขารู้แนวทางการแกะ
 Grin Grin  เริ่มแกะรถเราเล่นๆก่อน   ค่อยๆขยับไปรุ่นอื่นๆ  หาประสบการณ์ไปเรื่อยๆ  เดียวก็ชินกับงานครับ
cooly
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 02:00:32 PM »

ขอบคุณมากครับคุณ nimit ( un) ผมเคยถอดฝาครอบประตูข้าง ฮอนด้า ซีวิค ปี2001เ พื่อติดลำโพงคู่หน้า ไปได้แล้ว
มันเป็นความสามารถ ของเราที่เราทำได้ และก็ชื่นชม ที่มีคนให้ความรู้แก่เรา มันเป็นความภาคภูมิใจครับ
ที่ปัญหาของเรา มีคนมาชี้แนวทางให้ มันเป็นการแชร์ความรู้กัน ผมถึงชอบเวปนี้ไงล่ะ มีการแบ่งปันความรู้ให้กันและกัน
"มีปัญญา อันคมกริบ ดีกว่ามีมีดหลายร้อยเล่ม"
sompongc♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน54

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 01:42:26 PM »

ผมเคยถอยของรถตู้เกีย แต่ถอดไม่หมด  ท้อก่อน เลยประกอบกลับถ่ายรูปไว้ด้วยวันหลังจะเอามาให้ดูครับ  ท่านใดถอดหมด  ลองเอามาแชร์กันดูครับ
pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 02:25:22 PM »

ผมเคย จากรถเค้า มาแตรดัง รถเขายังติดเครื่องได้ รื้อซะจน รถไม่ติดเลย   เวลา ถอด รื้อ ข้อห้ามอย่า นำหลอดไฟ   ส่องสว่างแรงสูง  เข้าไปในตัวรถนะครับ อาจจะวางทำให้ใหม้เบาะได้ส่วนมากแรกๆจะโดนทุกราย แต่เดี๋ยวนี้มีแบบใหม่แล้ว เป็น นีออน ครับ Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์