สงสัยว่า เวลาผมยืดสายอากาศของเครื่องเล่นdvdมีวิทยุ FM แล้วจะยิ่งไม่ชัดซ่ามากขึ้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 03:53:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยว่า เวลาผมยืดสายอากาศของเครื่องเล่นdvdมีวิทยุ FM แล้วจะยิ่งไม่ชัดซ่ามากขึ้  (อ่าน 4440 ครั้ง)
popja
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 11:42:43 AM »

ฟังวิทยุ เสียงไม่ค่อยชัดเจนเท่าไหร่ ยืดสายอากาศขึ้นไปแล้ว ปรากฎว่า ยิ่งซ่าเข้าไปใหญ่ เลยต้องเอามากระจุกอยู่แถวๆ ตัวเครื่องเล่นเอง ได้เสียงที่ชัดเจนกว่า เลยไม่รู้ว่า สายอากาศทำไมยิ่งยืดจึงยิ่งเสียงซ่า ไม่ชัดเจน ไม่เข้าใจจริงๆ หรือว่ามีหลักการอะไรเพิ่มหรือไม่
ขอบคุณมากครับ

aaaa
member
*

คะแนน11

ช่างเขา เรามันช่าง

prastch@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 11:51:43 AM »

เป็น FM แบบกดสแกนใช่ไหมครับ
ถ้าแบบที่มาในซีดีส่วนมากเกณ การรับจะต่ำมาก ฟังๆแล้วชอบเลื่อน หากใช้แถวบ้านนอกที่ห่างไกลกำลังส่ง
การรีโซแนนซ์ จะยิ่งลำบาก เสียงที่ใด้จะไม่คม ซ่า ส่วนมากถ้าใช้ในเมืองจะรับใด้ดี ของราคาถูกก็แบบแหละครับ
ต้องทำใจหน่อย
 หรือถ้าเป็นแบบที่มากับดีวีดีคอมโป้ อันนี้พอใช้หน่อย แต่การต่อเสาอากาศต้องมีกราวด์เพลน เพื่อการสะท้อนคลื่น
เหมือนเสาทีวีแบบหนวดกุ้งครับ
popja
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 12:18:17 PM »

ขอบคุณมากครับ ของผมอยู่ใน กทม.แถวเมเจอรัชโยธินครับ ใช้เครื่อง AJ MD-3001U ตาม link นี้ครับ http://www.ajthai.com/index.php?page=products&op=detail&id=54 ใช้กด scan หาครับ พอผมยืดสายอากาศยิ่งสูงยิ่งซ่าาาา ไม่ชัดเลย ต้องหดมากองข้างๆเครื่องเล่น จึงจะพอชัดกว่า

แล้วที่บอกว่า กราว หมายถึงอะไรหรอครับ คือผมต้องหาหนวดกุ้งมาเชื่อมต่ออีกทีหรือเปล่าครับ คือผมไม่ค่อยรู้เกี่ยวกับอิเลคหนะครับ
ยังไงช่วยบอกวิธีการทำให้สามารถรับคลื่นชัดๆด้วยน๊ะครั บขอบคุณมากๆครับ
aaaa
member
*

คะแนน11

ช่างเขา เรามันช่าง

prastch@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 12:26:50 PM »

ลองหาซื้อหนวดกุ้งแบบที่ใช้กับทีวี มาลองต่อดูครับ มันจะมี 2 อัน
ให้ลองต่อดู อันแรกต่อเข้ากับสายอากาศ ที่เหลือต่อกับขั้วลบหรือแท่นครื่อง
แล้วปรับ หาเอา ยืดหดใด้ ลองหามุมที่มันชัดลองดูครับ อาจจะแก้ใด้
 ตามปกติแล้ว เสาอากาศ ยิ่งยาวยิ่งรับคลื่นดี เคสนี้ของท่านฟังแล้ว ยัง งงๆ อิิออิ
popja
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 12:43:10 PM »

อืมม ขอบคุณครับ คุณ aaa เดี๋ยวผมจะถ่ายรูปสายรับสัญญาณวิทยุข้างหลังมาให้ดูครับ ผมยังนึกไม่ออกว่าจะต้องเสียบยังไง    งง
popja
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2008, 09:28:23 PM »

รูปประกอบครับผม เห็นมันมีรูตรงปลายสายอากาศ ไม่รู้เอาไปเกี่ยวกับอะไร แต่อย่างที่ผมบอก ยิ่งยืดสูง ผมเอาไปแปะกับข้างฝา ยิ่งคลื่นไม่ชัด ช่วยบอกวิธีทำให้มันชัดด้วยครับ ขอบคุณครับ
kp2008 (♥250)
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน29

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 04:40:42 PM »

...พอดีมี มินิคอมโป AJ Model: MD-3001U แต่รีโมทหายจะฟัง FM กดปุ่มที่หน้าเครื่องอย่างไงครับ...
กดปุ่ม Scan ตรงไหนครับ.......ที่รีโมทหรือเปล่า....
รบกวนถ่ายรูปรีโมทให้ทีครับ......ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์