พบปัญหา พาทิชั่นหายไป ข้อมูลหายด้วย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 06:09:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พบปัญหา พาทิชั่นหายไป ข้อมูลหายด้วย  (อ่าน 9285 ครั้ง)
tula
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 10:49:37 PM »

ผมมีฮาดดิส 500 G แบ่ง 5 พาทิชั่น เป็นเก็บข้อมูลต่างๆไว้ 4 พาทิชั่น อีก1 พาทิชั่นคือวินโดว์
และปัญหามีอยู่ว่า

ตั้งแต่ผมลบโปรแกรมนึงออกไปจากเครื่อง หลังจากนั้น เปิดเครื่องครั้งใหม่ ก็ บูทวินโด ไม่ขึ้น แล้วหลังจากนั้นผมก็เอาฮาดดิสไปเสียบเครื่องเพื่อน เพื่อที่จะดึงข้อมูลออกมาเก็บก่อนจะฟอแมตแล้วลงวินโดในพาทิชั่นนั้นใหม่ แต่ก็ ดันเจอปัญหาอ่านข้อมูลในพาทิชั่นนั้นไม่เห็น ผมจึงยืมฮาดดิสลูกใหม่ของเพื่อนมายืมลงวินโดใช้ไปก่อน ซึ่งผมยังดึงข้อมูลจากพาทิชั่นอื่นๆมาใช้อยู่ หลังจากนั้น มาไม่นานนี้เอง กลายเป็นว่า ที่ผมใช้อยู่ ฮาดดิส ที่มีปัญหา กลายเป็นตอนนี้ อ่าน พาทิชั่น เหลืออยู่แค่ 3 พาทิชั่น อีก 2 พาทิชั่น   กลับมองไม่เห็น ซึ่งผมคิดว่าข้อมูลผมน่าจะยังอยู่ครบ เพราะผม ก็ยังคงไม่ฟอแมต ผมแก้ปัญหานี้ มาเป็นเวลา 2 อาทิตแล้ว ทั้งรีโคเวอรี่ โดยใช้ทุกโปรแกรม แต่ก็ไม่ได้ผล ซึ่งตอนนี้ ผมต้องการแค่ข้อมูลคืนอะครับ เพราะมันเยอะมาก สำคัญมากด้วย ตอนแรกมองไม่เห็นพาทิชั่นเดียวยังไหวอยู่ แต่ตอนนี้ดันมองไม่เห็น 2พาทิชั่น ซึ่งเป็นข้อมูลที่ผมเก็บไว้และสำคัญมาก
ยังไงรบกวนช่วยมาตอบปัญหาผมด้วยนะครับ ต้องการรายละเอียด อะไรหรือแนะนำให้ไปซ่อมที่ไหนบอกมาได้เลยนะครับ ต้องการการแก้ปัญหามากๆตอนนี้

thorngbai
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 11:51:02 PM »

ผมเคยเจอปัญหาที่คล้ายกัน เริ่มแรกมาจากโดนไวรัส โฟลเดอร์ที่ซ่อนไว้เปิดไม่ได้ สุดท้ายไดร์ฟอื่นก็เปิดไม่ได้
ผมลองใช้ NERO เซฟข้อมูลเพื่อลงวินโดวใหม่ มันมองเห็นทุกไฟล์ที่ซ่อนไว้หมดเลยและเซฟไว้ได้หมดเลย(ผมเซฟลงแผ่น RW ครับ)

แบ่งปันความคิด ไม่ยึดติดผลประโยชน์แห่งตน
tula
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2008, 09:42:01 AM »

ขอรายละเอียดเพิ่มเติมหน่อยครับ ไม่เข้าใจในวิธีนี้ครับ ไม่เคยลองเหมือนกัน ขอบคุณมากครับ

แล้วพาทิชั่นที่หายไปละครับ พอมีทางแก้ไขมั้ย

คิดแล้วปวดหัว มองไม่เห็น 2 พาทิชั่น แล้ว อีก 1 พาทิชั่น มองเห็นแค่ว่าเป็นอะไรที่ว่างเปล่า ทั้งที่จริงมีข้อมูลตั้งเยอะ

ขอบคุณทุกคนมากครับ รบกวนต่อด้วย
aor002
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 12:07:47 PM »

ใช้ แผ่น q95 สัง boot cd แล้วเข้า her.. จะมีโปรแกรมชื่อว่า diy ไห้ใช้ตัวนันกู่พาดิชันคือเพราะผมพึ่งโดนหมือนกัน เยี่ยมมาก
tula
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 10:31:47 PM »

q95 นี้ใช้ quickpc V.95 หรือป่าวครับ ถ้าไม่ใช่ก็บอกด้วยนะครับ หรือ หาลิ้งดาวโหลด มาให้หน่อยได้มั้ยครับ
ตอนนี้ ฮาดดิส ตัวนั้น กำลังทำผมเซ็ง งาน เต็มเลย
ขอบคุณมากนะครับ ถ้าได้ผล ก็เยี่ยมเลยครับ ขอบคุณมากครับ
มาตอบต่อด้วยนะครับ
tula
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 11:31:08 PM »

ถ้าใช่ quickpc V.95 ตรงher นี้คงจะเป็น hirenboot ใช่มะครับ
แล้วถ้าทั้งหมดถูก ผมจะใช้ quickpc V.105 ได้มั้ยครับ
ถ้าไม่ได้ขอลิ้งของ เวอชั่น 95 ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
tula
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2008, 07:28:53 PM »

ผมลองแล้วนะครับ โปรแกรม Diy recory ไม่ได้อะครับ
ยังเหมือนเดิม เหงทั้งหมด 3 พาทิชั่นเหมือนเดิม ซึ่งอ่านเขียนได้ อยู่ 2 อีก 1 มองเห็นเปงที่ว่าง
ช่วย ตอบต่อด้วยนะครับ
thorngbai
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2008, 11:26:00 PM »

ที่ผมทำคือเปิดโปรแกรม เนโร ขึ้นมาใส่แผ่นเปล่าเลือก-สร้างดิสก์ข้อมูล-เหมือนที่เราทำสร้างดิสก์ข้อมูลปกตินี่แหละครับ แล้วก็เลือกตำแหน่งไฟล์ที่เราเก็บข้อมูล มันก็จะมองเห็นหมดเลย แต่ผมว่าปํญหาของคุณอาจหนักกว่าของผมครับ ส่วนพาดิชั่นที่หายไปผมไม่สนใจแล้ว ฟอร์แมททั้งลูก ลงวินโดว์ใหม่ครับ...เอ๊า...ใครมีคาถาดีช่วยเพื่อนหน่อยเร็ว.

แบ่งปันความคิด ไม่ยึดติดผลประโยชน์แห่งตน
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2008, 11:47:54 PM »

ลองใช้ แผ่นไฮเรน  แล้วลองสแกนซ่อมแบดเซคเตอร์ ก่อนครับ แล้วค่อยใช้โปรแกรมกู้พราติชั่น
แต่บอกตรงๆครับว่ายาก ต้องใช้ความชำนาญจริง  จึงจะได้คืน หรือบางที ก็อาจไม่ได้คืนเลย ครับ
รีบสำรอง ข้อมูลที่เหลือครับ  ถ้างานสำคัญ ส่งร้าน จะชัวร์กว่าครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
aor002
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2008, 02:39:48 PM »

คือก่อนอื่นต้องจำใด้ว่า พาดิชันที่หาย ขนาดเทาไหร่ แล้วเลือกตัวนั้นถึงจะได้ครับ
thorngbai
member
*

คะแนน2

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2008, 09:38:26 PM »

เผลอไปเล่นซ่อนไดร์วของตัวเองเล่นหรือเป่ลาครับ...http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=44786.0

tula
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 01:57:00 AM »

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ผมยกฮาดดิสไปกู้กับเครื่องแม็คแล้วอะครับ แต่ก็ได้มาประมาณ 80 %
ขอบคุณทุกความรู้มากครับ เหลืออีก 1 พาทิชั่น ผมคงจะต้องไปกู้กับ ลีนุกซ์ เพราะขนาดแม็คยังมองไม่เห็น ตอนนี้ข้อมูลที่สำคัญก็ได้มาเกือบหมดแล้วอะครับ ผมยอมเสียส่วนน้อยเพื่อรักษาส่วนใหญ่ไปบ้างแล้ว
ขอบคุณทุกวิธีมากนะครับ ได้ความรู้และประสบการณืมาอีกเยอะกับงานนี้เลย
ตอนนี้ ไบออสร้องบ่อยมาก ผมว่าเครื่องผมมันเริ่มจะ บานปลายแล้วอะครับ อิอิอิอิ
ไปละครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์