พัดลมโน๊ตบุ๊คไม่หมุนแก้ไขยังไงครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 12:21:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พัดลมโน๊ตบุ๊คไม่หมุนแก้ไขยังไงครับ  (อ่าน 22597 ครั้ง)
pramon +200
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน25

โอมตึ๊กตั๊ก เงินนักสาวหุม

« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 01:04:36 PM »

เห็นกระทู้ช่างคอมเขาบอกว่าต้องเปลี่ยนมอสเฟต
แต่ผมใช้วิธีต่อไฟจากบอร์ดตรงจุดที่มี 5V เข้าัพัดลมเลย
เครื่องแรกของ DALL ทำให้เพื่อนไปใช้ก็ยังใช้ได้อยู่ครับ
ตอนนี้ผมเจออีกเครื่องของ ACER Aspire 1300 พัดลมจะทำงานตอนเปิดเครื่องครั้งแรกแล้วหยุด
ผมก็ใช้วิธีเดิมต่อไฟ 5V ให้พัดลมอีกก็ใช้ได้แต่มันเป็นวิธีที่ไม่ถูกต้องใช่ใหมครับ
จึงอยากจะุถามวิธีเช็คตัวควบคุมการจ่ายไฟให้พัดลมว่ามันน่าจะอยู่จุดไหนครับ Sad
 Cheesy

tao
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 10:41:44 AM »

เห็นกระทู้ช่างคอมเขาบอกว่าต้องเปลี่ยนมอสเฟต
แต่ผมใช้วิธีต่อไฟจากบอร์ดตรงจุดที่มี 5V เข้าัพัดลมเลย
เครื่องแรกของ DALL ทำให้เพื่อนไปใช้ก็ยังใช้ได้อยู่ครับ
ตอนนี้ผมเจออีกเครื่องของ ACER Aspire 1300 พัดลมจะทำงานตอนเปิดเครื่องครั้งแรกแล้วหยุด
ผมก็ใช้วิธีเดิมต่อไฟ 5V ให้พัดลมอีกก็ใช้ได้แต่มันเป็นวิธีที่ไม่ถูกต้องใช่ใหมครับ
จึงอยากจะุถามวิธีเช็คตัวควบคุมการจ่ายไฟให้พัดลมว่ามันน่าจะอยู่จุดไหนครับ Sad
 Cheesy

ครับ ล่าสุด ผมก็เพิ่ง โม เครื่องผมไปเอง
ผมว่า ทางออกดีสุด หาก โน๊ตบุคมันร้อน
ก็ต่อไฟ 5 Volt เข้านั่นแหละครับ

สืบเนื่องจาก
ปรกติ พัดลมจะหมุน โดยการ คอนโทรลผ่าน ทาง Software
ซึ่งมีหลายปัจจัยมาก ที่ทำให้เกิดความไม่ปรกติ
ผม up Bios ก้ทำให้มัน ไม่หมุน เมื่อ Restart เช่นกัน

เลย เอา 5Volt ต่อเลย
ผมว่า คุณไม่น่าห่วงเรื่อง ไปหริกครับ
เพราะ เท่าที่ผม วัดและดูสเปกละเอียด
สเปก พัดลม มันกินกระแส 200mA แต่เอามิเตอวัด และคำนวณ กลับกินน้อยกว่านั้น
เท่ากับว่า มันกินไฟ ประมาณ 1 Watt เอง ขี้เล็บมากๆ

ผมว่า ผู้ออกแบบ ทำให้แบรนของตน มี Step มอเตอร์ที่ดีมากกว่า
แต่ลืมคิดถึง อีกหลายๆ กรณี ที่ทำให้มอเตอร์มันไม่หมุน
เช่น การ Scndisk ซึ่งไม่ผ่าน Windows ซอฟแวร์จึงยังไม่ทำงาน ร้อนฉึ่งเลยครับ

เรียบง่าย แต่ดีครับ ในความเห็นผม
ks11
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2009, 02:18:36 PM »

อยากทราบวิธี  ต่อไฟ 5v ครับ ของผม acer เหมือนกัน   ไม่ทราบว่าจะต่อจากจุดไหนดี  แล้วไม่ทราบว่าใช้อะไร ต่อครับ  ใช้ r หรือ ต่อลายสายไฟครับ
    Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
pramon +200
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน25

โอมตึ๊กตั๊ก เงินนักสาวหุม

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2009, 03:54:40 PM »

ผมใช้วิธีหาจุดไฟ 5v โดยใช้มิเตอร์ครับ
จุดไหนที่ใกล้กับพัดลมก็จัดการต่อลายไฟ 5v ให้ซะ
แล้วมันก็จะหมุนตอนเปิดเครื่องและดับตอนปิดเครื่องเหมือนเดิม
ถ้าจะใช้วิธีเดียว
โชคดีครับ เอาแน่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์