ระบบโซล่าเซลล์ระเบิดไหม้บ้านวอดทั้งหลังที่กาฬสินธุ์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 25, 2024, 10:56:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบโซล่าเซลล์ระเบิดไหม้บ้านวอดทั้งหลังที่กาฬสินธุ์  (อ่าน 8489 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: เมษายน 07, 2007, 11:17:24 PM »

22:34 น.  เกิดเหตุไฟไหม้บ้านเลขที่ 144 หมู่ 2 บ้านวังเกาะเหล็ก ต.ลำพาน อ.เมือง จ.กาฬสินธุ์ ซึ่งเป็นของนายสมพร นันทรัพย์ อายุ 34 ปี โดยมี ดต.สมคิด นันทสมบูรณ์ นายก อบต.ลำพาน อ.เมืองกาฬสินธุ์ นำกำลังเจ้าหน้าที่ดับเพลิงรุดไปดับไฟ ซึ่งต้องใช้เวลานานกว่า 1 ชั่วโมงจึงสามารถระงับเพลิงไว้ได้
นายสมพร กล่าวว่า ในช่วงเกิดเหตุไม่มีใครอยู่บ้าน ส่วนตนเองไปรับจ้างอยู่บริเวณใกล้ ๆ บ้าน และตอนเกิดเหตุได้เห็นควันไฟลุกไหม้ใกล้ ๆ บ้านจึงขับรบรถกลับมาดู ซึ่งก็เห็นเจ้าหน้าที่กำลังระดมฉีดน้ำเพื่อดับไฟที่โหมไหม้บ้านของตนเองทั้งหลังและเมื่อเพลิงสงบลงได้เข้าไปสำรวจก็รู้สึกใจหาย เพราะไฟไหม้ทรัพย์สินเสียหายหมดทั้งหลัง ความเสียหายเบื้องต้น 50,000 - 70,000 บาท

ดต.สมคิด กล่าวว่า ภายหลังที่ได้ประสานเจ้าหน้าที่การไฟฟ้าส่วนภูมิภาค จ.กาฬสินธุ์เข้ามาตรวจสอบพบว่าสาเหตุของการเกิดเพลิงไหม้ครั้งนี้น่าจะมาจากการขัดข้องของแผงโซล่าเซลล์ เนื่องจากในพื้นที่ต.ลำพาน ได้มีการติดตั้งแผงโซล่าเซลล์ทั้งหมด 9 หลังคาเรือน มาเป็นเวลาปีกว่า และจากการพูดคุยกับคนที่เห็นเหตุการณ์ทราบว่าก่อนที่จะเกิดเพลิงไหม่ได้มีเสียงระเบิดขึ้นถึง 3 ครั้งจากนั้นไฟก็ลุกโซนดังกล่าว

"โดยเบื้องต้นสันนิษฐานว่าตัวติดสัญญานรับพลังงานจากแสงอาทิตย์ ในระบบการติดตั้งแผงโซล่าเซลล์จะเกิดขัดข้องอย่างกระทันหันเนื่องจจากสภาพอากาศที่ร้อนจัดอุณหภูมิสูงเกือบ 40 องศา จึงทำให้พลังงานแสงอาทิตย์ที่ผ่านแผงโซล่าเซลล์เข้าไปบรรจุในหม้อแปลงขนาด 50 โวลล์ มีมากเกินไปจนเกิดระเบิดเสียงดังสนั่นและเกิดเปลวไฟได้กระจายลุกไหม้บ้านหลังนี้จนวอดทั้งหลัง ส่วนการช่วยเหลือเบื้องต้นทางอบต.ได้ช่วยเหลือเป็นเงินสด 5,000 บาทและจะขอเงินช่วยเหลือจากทางอ.เมือง และป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยตามขั้นตอนต่อไป"ดต.สมคิดกล่าว

ด้านนายกวี กิตติสถาพร ผู้ว่าราชการจังหวัดกาฬสินธุ์ หลังได้รับรายงานได้สั่งการให้ตรวจสอบบ้านเรือนราษฎรที่ติดแผงโซล่าเชลล์อย่างละเอียด ถ้าพบว่ามีการชุดรุดต้องรีบแจ้งเจ้าหน้าที่ไฟฟ้า หรือทำการซ่อมแซมอย่างเร่งด่วน เพื่อไม่ให้เกิดเหตุเป็นครั้งที่ 2

สำหรับแผงโซล่าเซลล์ได้มีการติดตั้งโดยการไฟฟ้าส่วนภูมิภาค ได้มีการติดตั้งให้กับราษฎรที่อยู่อาศัยในเขตพื้นที่ห่างไกลความเจริญจำนวน 1,500 หลังคาเรือน โดยทางไฟฟ้าส่วนภูมิภาคได้มีการจัดอบรมเป็นประจำทุกปีทั้งเจ้าหน้าที่องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น และราษฎรที่ใช้แผงโซล่าเซลล์ในการควบคุมและดูแลอุปกรณ์ทุกส่วน

http://breakingnews.nationchannel.com/read.php?lang=th&newsid=252439

IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2007, 12:37:57 AM »

ผมเคยไปเห็น การติดตั้ง แผงโซล่าร์เซลล์ คือของเขาดีครับ

แต่คนเดินสาย และก็วางระบบ ไม่ดีเอง เอาตัวประจุ แบต กับวงจรการสลับไฟ หรืออะไรเนี้ยะ ไปไว้กลางบ้านซ่ะงั้น

ที่ผมไปเห็นนี้ที่ในรั้ว  วิทยาเขตสระแก้ว ด้วยน่ะครับ น่าจะเป็น พระจอมเกล้าน่ะ จำไม่ได้ เป็นบ้านคนรู้จักกันกับเพื่อนผมอีกที  ดูแล้วไม่ปลอดภัยเอาเสียเลยครับ

เศร้าครับ ของดี แต่นำมาใช้แบบไม่ระวัง  Angry Angry Angry

eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2007, 05:20:01 AM »

ผมเคยไปเห็น การติดตั้ง แผงโซล่าร์เซลล์ คือของเขาดีครับ

แต่คนเดินสาย และก็วางระบบ ไม่ดีเอง เอาตัวประจุ แบต กับวงจรการสลับไฟ หรืออะไรเนี้ยะ ไปไว้กลางบ้านซ่ะงั้น

ที่ผมไปเห็นนี้ที่ในรั้ว  วิทยาเขตสระแก้ว ด้วยน่ะครับ น่าจะเป็น พระจอมเกล้าน่ะ จำไม่ได้ เป็นบ้านคนรู้จักกันกับเพื่อนผมอีกที  ดูแล้วไม่ปลอดภัยเอาเสียเลยครับ

เศร้าครับ ของดี แต่นำมาใช้แบบไม่ระวัง  Angry Angry Angry

ปัญหาที่เกิดขึ้น ในฐานะที่เว็บเราสัมพันธ์กันกับมูลเหตุ มีวิธีแก้ปัญหาอย่างไรบ้างครับเพื่อให้ปลอดภัย เป็นวิทยาทานกับคนที่เข้ามาเยี่ยมบ้านเราแล้วญาติเขาใช้อยู่ มีรูปสำหรับการแก้ปัญหาด้วยยิ่งดีครับ เพื่อประโยชน์ส่วนรวมในสังคม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์