ฮาร์ดดิส ผมติดไวรัสครับ อยากฟอร์แมท หรือไม่ก็ลบพาร์ตทิชั่น ทั้งหมด ให้เป็นลูกใหม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 10:23:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฮาร์ดดิส ผมติดไวรัสครับ อยากฟอร์แมท หรือไม่ก็ลบพาร์ตทิชั่น ทั้งหมด ให้เป็นลูกใหม  (อ่าน 15992 ครั้ง)
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 02:39:48 PM »

ฮาร์ดดิส ผมติดไวรัสครับ อยากฟอร์แมท หรือไม่ก็ลบพาร์ตทิชั่น ทั้งหมด ให้เป็นลูกใหม จะทำอย่างไรดีครับ
คือ เรื่องมีอยู่ว่า
เปิดเครื่องขึ้นมาก็เจอ ไฟล์ นามสกุล exe เต็มไปหมด แล้วnod32 ก็จะจับได้และลบมันทิ้งจนหมด
ดูเหมือนมันจะไม่มีปัญหาอะไร สั่งลบไฟล์หรือโฟลเดอร์ ได้ปกติทุกตัว  แต่ถ้าสั่งฟอร์แมท จนเสร็จแล้ว
มันจะกลับมาสภาพเดิมทุกประการ คือ ไม่ว่าจะลบอะไรไปแล้ว มันก็จะกลับมาเหมือนเดิมพร้อมทั้งไฟล์exe
ก็ เต็มเหมือนเดิม เหมือนตอนที่ยังไม่ฟอร์แมทเดะเลย  ผมเลยลองใช้แผ่น Hiren  ลองลบ พารตทิชั่น ทั้งหมด
ก็ลบได้ แต่พอสร้างขึ้นมาใหม่ แล้วสั่งฟอร์แมทปรากฏว่า มันกลับมาเหมือนเดิมอีกครั้ง ยังกะไม่ได้ทำอะไร
คราวนี้ผมลอง สั่ง low level format  และ zero fill  ทั้งสองอย่างก็สั่งงานและทำได้ สมบูรณ์พอเปิดเครื่องดูก็ เห็น
เป็นฮาร์ดดิสเปล่า เลยลองสร้างพราตทิชั่นขึ้นมา และสั่งฟอร์แมทเพื่อใช้งาน พอทำเสร็จ ก็มาเปิดไดร์ที่สร้างดู
ปรากฏว่ามันกลับมาอีกแล้วครับ  ข้อมูลทุกอย่างและไวรัสมีครบและเปิดได้เหมือน เดิมทุกประการ
สรุป ว่าที่ผมทำไปทุกอย่าง เหมือนยังไม่ได้ทำอะไรเลย  แล้วแบบนี้ ผมจะทำไงดีครับ อยาก format
ครับ จะได้ลงวินโดว์ใหม่ เพราะลองลงแล้วมันจะให้ format ก่อน  แต่ พอฟอร์แมท มันก็จะได้ตามเดิม ทุกประการ ครับท่าน 

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi

GOLDEN WATER
member
*

คะแนน191

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 07:10:23 PM »

?
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 08:02:53 PM »

สงสัยต้องฟอร์แม็ทแล้วลงวินโดว์ใหม่ น่าจะหาย
ก็คงจะต้องเป็นอย่างที่ว่า อ่ะครับ
sombat♥
วีไอพี
member

คะแนน121

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 08:18:22 PM »

Cool  สงสัย ANTI VIRUS เอาไม่อยู่ครับ  (อัพเดท ANTI VIRUS หรือเปล่าครับ )(ปิดซิสเท็มรีสโตร์หรือยัง) ( สแกนในเซพโหมดหรือยังครับ)

ไวรัสน่าจะติดมากับแฟลชไดร์ครับ  ลองเปลี่ยน ANTI VIRUS ดูครับ  ลองใช้ของ AVAST ดูครับ  เอาแน่

ศูนย์บริการเจวีซี สาขาเชียงใหม่
115/7 ม.1 ถ.เชียงใหม่-ลำปาง ต.หนองป่าครั่ง
อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50000
โทร 053-260015
drdr61♥
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 08:39:24 PM »

แป่ว คือผมพยายามฟอร์แมทแล้วครับ ยิ่งฟอร์แมทก็เหมือนไปสั่ง รีสโตร์ครับ NOD32 จับได้และลบได้หมดครับ พอปิดเปิดเครื่องได้ก็เหมือนจะไม่มีปัญหา
ไม่เจอไวรัสอีกเลย  แต่พอสั่งฟอร์แมท เสร็จ ปุ๊บ  เหมือนมันรีสโตร์กลับมาตอนที่ยังไม่ได้ฆ่าไวรัส แบบเดิมทุกประการ  ขนาดสั่ง ZERO FILL ไปจนเรียบร้อยแล้ว
พอฟอร์แมทมันก็เหมือนเดิม   ถ้าเป็นลูกอื่นไม่มีทางได้ข้อมูลคืน   ช่วยหน่อยครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
tom ele
member
*

คะแนน62

ช่างนอกเวลาเรียน

tom_phakdee@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 09:14:56 PM »

ไม่ทราบว่าตอนฟอร์แมท ใช้โปรแกรมอะไรคับ

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 09:38:03 PM »

ใช้ ตัวฟอร์แมท ของวินโดว์ก็เป็น  ใช้ไฮเรน เข้า พารทิชั่นเมจิก ก็เป็น ลองโปรแกรม จัดการฮาร์ดดิส ของค่ายอืนๆแล้วก็ไม่หาย
เข้าลักษณะเดิมหมด ใช้คำสั่ง Fdisk  และ format  ใน ดอส ก็เหมือนเดิมครับ
คือผมถอดไปต่อพวงกับเครื่องอื่น แล้วลองทำตามที่ว่ามา พอเปิดดูก็เหมือนเดิม
ปกติผมก็ซ่อมฮารดดิสอยู่ประจำ คุ้นเคยกับโปรแกรมเหล่านี้ ครับ เพราะใช้ประจำ แต่ปัญหานี้ยังไม่เคยเจอครับ

drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2008, 11:29:00 AM »

กำลังทบทวนความจำครับ จำได้ลางๆ เคยเจอแล้วอาการนี้ คิดไปคิดมาหรือจะเก็บมันเอาไว้ใช้ประโยชน์ ดี
สรุปแล้วยังทำอะไรไม่ได้ครับ ช่วยผมด้วยครับ Cheesy Cheesy Cheesy

drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 11:36:59 AM »

วันนี้ว่าจะลองอีกสักที ช่วยด้วยครับ
คือผมว่ามันน่าจะแก้ได้ เพียงแต่มันกำลังรอแพทย์ผู้เชี่ยวชาญอยู่ครับ

TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 12:57:46 PM »

ถึงขนาดทำ low level format ก็ยังไม่หายอีกเหรอครับ  Sad

ว่าแต่ไวรัสบางตัวมันไปฝั่งอยู่ใน Bios ก็มีนะครับ  ถ้าทำถึงขั้นนี้แล้ว
ก็ลองอัพไบออสไปด้วยก็คงจะดี

แต่จะลองหาแแอนตี้ค่ายอื่นมาใช้แทน Nod บ้างก็ดีครับ ใช้หลายๆ ตัวมาแก้ดู
Nod ดีในบางเรื่องเท่านั้น ที่ชอบใช้เพราะมันไม่หน่วงเครื่องก็เท่านั้นเอง  Tongue

ว่าแต่เวลาลงวินโดใหม่ลงด้วยแผ่นหรือ ghost เอาครับ

drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 01:19:38 PM »

ผมใช้วิธีลงจากแผ่นครับ พอจังหวะให้ฟอร์แมท ผมก็เลือกฟอร์แมท ทั้งแบบเร็วและธรรมดา ลองหมดแล้ว
มันก็ทำท่าเหมือนฟอร์แมทได้ แต่จะลงวินโดว์ต่อมันไม่ได้ แจ้งว่าฮราดดิสมีปัญหา
พอเอาไปพ่วงเครื่องอื่นเปิดดู มันกลับมาอีกแล้วครับ ทุกอย่างเหมือนเดิม ไวรัสโชว์ครบทุกตัว พูดง่ายๆคือเหมือนตอน
ยังไม่ได้ทำอะไรเลย ชนิด100%     เอาไปลองกะเครื่องไหนก็เหมือนเดิม  ด้วยความสงสัยเลยลองเอาใส่กลอ่งUSB
เปิดดู แล้วลองฆ่าไวรัส ก็ฆ่าได้หมดจดทุกตัว ลองลบข้อมูลที่มีอยู่ออกทีละตัว ก็ลบได้หมด พอลบเสร็จ ลองเชคไดร์ดู
มันก็เห็นเป็นไดร์ว่างแล้ว คราวนี้เลยลองสั่งฟอร์แมทดู ปรากฏว่า มันกลับมาเหมือนเดิมอีก ยังกะสั่งรีสโตร์ ครับ
ถึงขนาดยอมทำ low format หรือ zero fill  มาแล้วครับ  พอสร้างพารตทิชั่น เสร็จ ก็ลองสั่งฟอร์แมท ปรากฏว่า
เหมือนเดิม ครับ  เหมือนเดิม100% 
   ท่านใดมี  music_killer.exe แบ่งด้วยครับ (ของผมNod32 มันลบไปอีกแล้ว) จะลองดู ถ้าจำไม่ผิดเคยใช้ตัวนี้แก้
แล้วฟอแมทได้ปกติ (ไม่รู้จะจำผิดหรือถูก)

TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 01:22:37 PM »

ได้ลองให้ใช้คำสั่ง Fdisk /mbr นี้บ้างหรือยัง
เดี๋ยวจะลองช่วยค้นให้อีกแรง อาการนี้ไม่ยักจะเคยเจอ  Tongue

ถ้าขนาดทำ low format แล้วก็ยังไม่หาย Huh?

** ตัวแก้ Music_exe_Killer.zi p

อันนี้แก้แบบแมนนวล

http://www.g2gnet.com/News/activenews_view.asp?articleID=64
http://nwclub.meelink.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=58

drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 01:43:42 PM »

ผมใช้แผ่นไฮเรนครับ ยูทิลิตี้ เกี่ยวกับอราดิสและ พราตทิชั่น ผมลองเกือบหมดทุกตัวครับ
สรุปได้ว่า คำสั่ง ลบพราตทิชั่น หรือ fdisk สามารถทำได้ครับ แต่มาถึงขั้นตอนการ ฟอร์แมทพราตทิชั่นที่สร้างมาใหม่
มันก็กลับมาเหมือนเดิม โปรแกรมลบและจัดเรียงเชคเตอร์ฮราดดิสต่างๆลองแล้วครับ ทำได้หมด แต่สุดท้ายก็มาจอดตรง
ต้องฟอร์แมทเพื่อใช้งานอยู่ดี
 Cheesy Cheesy Cheesy

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 12:06:55 PM »

ลองเปลี่ยนแผ่นวินโดว์หรือยังครับ เพราะบางครั้งแผ่นมันติดไวรัสมาจากเครื่องที่ไร้ท์แผ่นครับ
drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 02:02:41 PM »

สรุปคือ ตอนนี้ทำอะไรไม่ได่เลยครับ ไม่หวังจะลงวินโดว์ครับ ขอแค่ฟอร์แมทใช้งาน
เก็บข้อมูลได้ก็พอครับ  แต่นี่ไม่ได้สักอย่าง  เจอแต่ข้อมูลเดิม ลองใส่ กล่องUSB ลบข้อมูลไปจนหมด
พอเสียบใหม่ มันก็เป็นแบบเดิม 100 % ที่เจอแน่ๆคือ ไวรัส music.exe  ฝังเต็มไปหมด เปลี่ยนโปรแกรมแอนตี้ไวรัส
ก็จับและลบได้ทุกตัว แต่ถอดเสียบใหม่เป็นอีก Cheesy Cheesy Cheesy

stmicro
member
*

คะแนน0

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 01:26:37 AM »

อาการเดียวกันเลย ไม่ทราบแก้ไขได้เปล่า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์