จอ lcd acer รุ่น al1721 อาการเปิดติดแป้บเดียวแล้วดับไป
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 01, 2024, 02:54:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จอ lcd acer รุ่น al1721 อาการเปิดติดแป้บเดียวแล้วดับไป  (อ่าน 27198 ครั้ง)
kittiyo
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2008, 05:48:01 PM »

จอ lcd acer รุ่น al1721 อาการเปิดติดแป้บเดียวแล้วดับไปครับ ท่านผู้รู้กรุณาช่วยด้วยครับ พึงหัดซ่อมครับ  ผมวัดไฟ +12 v ก็มีปกติ ครับ check on/off signal มาแล้วก็หายไปครับ  ขา 9 ของ U201 = 12V 

idea
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2008, 04:01:17 PM »

ไม่แน่ใจว่าเหมอืนกันหรือปล่าวนะครับ
เพราะตัวที่ผมเพอ่งทำไปเป็ฯของ SAMSUNG 15 นิ้วอาการคือเปิดได้ประมาณ 5 นาทีมันก็ดับ
แต่องของผมที่ดับไฟไม่เข้าเลยนะครับ LED ก็ไม่ติดครับ
ผมโละ๊ C ภาคจ่ายไฟทั้งหมด แล้วก็ IC ภาคจ่าย ไฟ ZD 15 V  ครับ
แล้วก็ใช้งานได้เป็ฯปกตืครรับ   ไม่รู้ว่าใช้ได้หรือปล่าวนะครับ เพื่อใช้เป็นแนวทางได้ครับ  เยี่ยมมาก
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2008, 09:52:16 AM »

ใช่ board รุ่นนี้มั้ย

Ce_ Hp - Compaq , Acer , Samsung
เมื่อวานกับวันนี้  Support LCD - LCD TV - CRT ทั่วประเทศ 
               ทั้งในประกันและหมดประกันแล้ว
อยู่ในประกันแค่Good มันไม่พอต้อง Best เท่านั้น
                สรุปอยู่ที่ตอนจบ..ไม่ใช่วิธีการ... 
ซ่อมเครืองเก่าหมดประกันเอาแค่ Good ก็พอไม่ต้องถึง Best ก็ได้
kittiyo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 09:34:32 AM »

ใช่เลยครับคุณ Ce_YAI บอร์ดต้วเดียวกันเดะเลยครับ ไม่ทราบว่ามีแนวทางซ่อมอย่างไรบ้างครับ  อาการตอนแรกเปิดแล้วภาพกระพริบ สองครับ มีภาพชัดปกติ แล้วก็ดับหายไปเลยครับ ผมได้เปลี่ยน c 101 , c102 , c103 , c207 , c201  และ ic u201 เบอร์ TL 1451 แล้วก็ไม่หาย  แล้วอาการตอนนี้ ไม่มีภาพแล้ว มีแต่เส้นทางแนวนอนเลื่อนลงมาจากบนลงล่างพอถึงกลางจอก็หายไป พอหลอด lED
kittiyo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 09:38:46 AM »

ใช่เลยครับคุณ Ce_YAI บอร์ดต้วเดียวกันเดะเลยครับ ไม่ทราบว่ามีแนวทางซ่อมอย่างไรบ้างครับ  อาการตอนแรกเปิดแล้วภาพกระพริบ สองครับ มีภาพชัดปกติ แล้วก็ดับหายไปเลยครับ ผมได้เปลี่ยน c 101 , c102 , c103 , c207 , c201  และ ic u201 เบอร์ TL 1451 แล้วก็ไม่หาย  แล้วอาการตอนนี้ ไม่มีภาพแล้ว มีแต่เส้นทางแนวนอนเลื่อนลงมาจากบนลงล่างพอถึงกลางจอก็หายไป พอหลอด lED  สีเขียวกระพริบ ก็มีแต่เส้นทางแนวนอนเลื่อนลงมาจากบนลงล่างพอถึงกลางจอก็หายไปอีก จอมืดไปเลยครับ
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 10:33:11 AM »

แจกให้ เอาไปไล่เองเด้อ แต่board  มันเป็นของโรงงาน AOC  ลองเช็ค fet (smd ) 8ขาที่ใต้board    ฉงน ฉงน http://www.uploadtoday.com/download/?144351&A=515540 

Ce_ Hp - Compaq , Acer , Samsung
เมื่อวานกับวันนี้  Support LCD - LCD TV - CRT ทั่วประเทศ 
อยู่ในประกันแค่Good มันไม่พอต้อง Best เท่านั้น
                สรุปอยู่ที่ตอนจบ..ไม่ใช่วิธีการ... 
ซ่อมเครืองเก่าหมดประกันเอาแค่ Good ก็พอไม่ต้องถึง Best ก็ได้
kittiyo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 03:32:48 PM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับ วงจร  แต่ผมไม่รู่ว่าจะเริ่มต้นไล่ยังไงดี งงงง มากๆ  ส่วน FET ก็เช็คแล้วไม่เสีย ทริกแล้วขึ้น   ผมลองไล่วงจรดูก่อนเดียวผลเป็นยังไงแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ Cheesy
kittiyo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 04:34:46 PM »

BOARD HIGH VOLTH  ตรงครับแต่ว่า MAIN BOARD ไม่ตรง ไม่ทราบว่า วงจรใช้ได้หรือเปล่าครับ เบอร์ไอซีก็ไม่ตรงกันครับ ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ ไม่รู้ว่าจะเริมต้นอย่างงัยดี
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 10:35:24 AM »

เสียที่ hv ก็ให้ เช็คในส่วนนั้นสิ   

kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 05:30:43 PM »

วงจรบางทีไม่เหมือนกันทุกจุด แต่เอาเป็นแนวทางและหลักการซ่อมได้ ท่านCe_YAI ก็สอนเขาหน่อยดิ แค่นี้ก็มองออกแล้ว แต่ไม่ต้องสอนดัดแปลงนะ จะรามใหญ่
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 07:33:59 PM »

อ้าวพี่สงการ หายไปเลย  Roll Eyesฉงน m ก็ไม่ออน ผมจะโทรหาพี่ ส่งเบอร์ทาง m ละกัน 

kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 08:12:51 AM »

ท่าน Ce_YAI  การแปลงไอซีตัวนี้ ใช้มอสเฟสชนิด N ไดโอดความถี่สูง แล้วก็รีซิสเตอร์ค่าต่ำๆวัตต์สูงๆหน่อยก็ได้ ต่อธรรมดา ตรงรีซิสเตอร์ต่อไฟ FB เข้ามาหาไอซี ใช้ลืมไปเลย บอกให้แค่นี้นะ น่าจะ100% อาการนี้เป็นไอซีตัวนี้ จะได้ไม่ต้องหาให้เสียเวลา หายากด้วย เบอร์โทรผมใช้เบอร์เดิม เบอร์โทรท่านอยู่เครื่องเก่า อะหลั่ยมอนิเตอร์ช่างกิโลขายหมดแล้ว ตอนนี้มีแต่สวิทช์ชิ่ง อีกปีสองปีท่านคงได้เห็น อยู่ในประกันส่งบริษัทหมด
kittiyo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 08:42:23 AM »

เรียนท่านผู้รู้ครับ ตอนนี่อาการเครื่องเป็นอย่างนี้ครับ  คือว่าผมได้ถอดสาย conector สายแพที่ต่อเข้ากับจอออก จากนั้นผมได้ป้อนไฟ 12v เข้าเครื่องปรากฏว่า tr c5706 ไหม้ครับ และตัว fet ที่เป็น ic ก็ช็อตไปด้วยครับ  ในบอร็ดมี fet ที่เป็น ic  สองตัว จัดวงจรเหมือนกันเลยครับ แต่ว่าคนละเบอร์กันครับ ตัวหนึงเบอร์ pdu25( shot ) อึกตัวเบอร์ bd4u25 ตัวนี้ไม่เสียครับ พอดีว่าคราวก่อนผมได้ถอดวัดแล่วไม่แน่ใจว่าผมได้ใส่สลับกันหรือเปล่า เพราะผมนึกว่าเป็นเบอร์เดียวกัน   ไม่เอา ไม่เอา งง งง
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 09:30:32 AM »

ลองเทียบจากวงจรนี้เอาอะหลั่ยบางตัวอาจจะไม่เหมือนกัน   ฉงน ฉงน

kittiyo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 05:24:54 PM »

หลังจากที่เจ้าตัว tr เบอร์  c5706 ไหม้ และ fet shot แล้ว ผมได้ลองเปลี่ยน 2sd256 ใส่แทน tr เบอร์  c5706 ที่ไหม้ ทั้งสองตัว และใส่ irf9540 แทน fet ที่เป็ic 8 ขา ปรากฏว่าใช่ได้เฉยเลยครับ ไม่ตัดแล้ว แต่ไม่รู่ว่าจะไช้ได้นานหรือเปล่าเพราะว่าเบอร์ที่ใส่แทน กระแสไม่ค่อยได้เท่าไหร่ โวลต์ก็ไม่ตรง ที่ใส่ก็เพราะไม่รูว่าจะไปหาเบอร์เดิมที่ไหนครับก็เลยลองดู   Embarrassed Embarrassed  /// ปิดงานครับ///
   ได้ความรูมากเลยครับหลังจากที่ได้ซ่อมเครื่องนี้ ต้องขอขอบคุณท่าน บรมจารย์ Ce_YAI บรมจารย์ kan และบุคคลอื้นๆ ด้วยนะครับที่ให้คำแนะนำดีๆ    Cheesy Cheesy
   ปกติผมไม่ค่อยได้ซ่อมมอนเตอร์มากนักหลอกครับ  ส่วนมากจะซ่อมเครื่องอินเวอร์เตอร์  servo หรือ boarb controller ที่อยู้ในโรงงานมากกว่า หากท่านไดมีปัญหาเรื่องดังกล่าวสามารถสอบถามได้เลยนะครับ ไม่มีอุบอิบครับ
   ต้องขอขอบคุณท่านผู้มีอุปการคุณเป็นอย่างยิ่งอีกครั้งครับ สวัสดึครับ
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 05:54:03 PM »

ว่าแล้ว ว่า fet (smd) เสียเช็คให้ละเอียดอีกนิดก็ไม่ลามทำให้ TR เสียไปด้วย แต่ก็ ok งานจบได้ที่ผ่านไว้เป็นประสพการณ์ 

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์