ขอความช่วยเหลือครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 24, 2024, 02:31:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือครับ  (อ่าน 1592 ครั้ง)
TB999
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 08:45:33 AM »

ขอรบกวนผู้รู้ครั้งครับ   พอลงwindows  เส็จแล้ว  ผมต้องไปซื้อโปรแกรมตัวไหนมาลงบ้างครับ
ที่สามารถใช้งานได้ปกติเหมือนตอนซื้อเครื่องมาใหม่ๆ   ช่วยบอกด้วยครับ  ผมจะได้จดเอาไปซื้อ
ขอบคุณครับ

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 09:01:40 AM »

ขอรบกวนผู้รู้ครั้งครับ   พอลงwindows  เส็จแล้ว  ผมต้องไปซื้อโปรแกรมตัวไหนมาลงบ้างครับ
ที่สามารถใช้งานได้ปกติเหมือนตอนซื้อเครื่องมาใหม่ๆ   ช่วยบอกด้วยครับ  ผมจะได้จดเอาไปซื้อ
ขอบคุณครับ
ไม่จำเป็นต้องซื้อทุกตัวหรอกครับ บางตัวเป็น Free ware ก็มีครับ

โปรแกรมสามัญประจำเครื่องที่ควรมีติดไว้

1. Antivirus เช่น NOD32
2. Office (ของแท้แพงมาก แต่ถ้ามีตังค์ซื้อก็ไม่ว่ากัน หากซื้อแผ่นผีก็คงไม่เกิน 150 บาท หรือหาดาวน์โหลดตามเวป หรือจะใช้ Open Source ของปลาดาวออฟฟิตก็ได้)
3. โปรแกรมเล่นเพลง เช่น Winamp , Jetaudio , KMPLAYER (พวกนี้ฟรีแวร์ครับ หาดาวน์โหลดได้)
4. โปรแกรมดูหนัง (ปกติแล้ว Windows Media player ที่ติดมากับ Windows ก็ใช้ได้ดีครับ)
5. โปรแกรมไร้แผ่น CD/DVD เช่น Nero (ปกติจะแถมมาตอนเราซื้อ CD/DVD writer)
6. โปรแกรมด้านกราฟิก เช่น ACDsee , PhotoShop
7. โปรแกรมบีดอัด-คลาย แฟ้มข้อมูล เช่น Winzip , Winrar
8. โปรแกรมอ่านไฟล์นามสกุล PDF เช่น Acrobat Reader , Foxit Reader

ที่เหลือก็ขึ้นอยู่กับความจำเเป็นในการใช้งานของแต่ละท่านครับ เช่น เกมส์ , โปรแกรมทำนามบัตร ฯลฯ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์