ช่วยด้วยครับคอมผมเป็นอะไรไม่รู้ไ ม่ถึง3นาทีคับเอง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 10:39:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับคอมผมเป็นอะไรไม่รู้ไ ม่ถึง3นาทีคับเอง  (อ่าน 2669 ครั้ง)
1100
member
*

คะแนน7

« เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 02:01:03 PM »

ช่วยด้วยครับคอมผมเป็นอะไรไม่รู้ครับ อยู่ๆก็คับเองเปิดไม่ถึง3นาทีครับ พอเปิดอีกได้ยินเสียงพัดลมหมุนซักพักได้ประมาณ 30วินาที ก็ดับอีกครับ  ตอนแรกผมก็คิดว่าจะเป็นที่Subply แต่ก็วัดไฟใช้ได้หมด จับตรง CPU มันร้อนๆ ครับ มันมีตัวอะไรเสียเหรอครับ ซีลีโคลมัน ดูจางๆครับ มีผลไหมครับ อาการนี้เป็นเพราะอะไรเหรอครับผู้รู้ช่วยด้วย อย่าบอกนะว่า CPU ไปแล้ว  เศร้าจัง ผมดู ตัว C ในบอร์ดก็ไม่บวมครับ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ

chok
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 02:21:57 PM »

ช่วยด้วยครับคอมผมเป็นอะไรไม่รู้ครับ อยู่ๆก็คับเองเปิดไม่ถึง3นาทีครับ พอเปิดอีกได้ยินเสียงพัดลมหมุนซักพักได้ประมาณ 30วินาที ก็ดับอีกครับ  ตอนแรกผมก็คิดว่าจะเป็นที่Subply แต่ก็วัดไฟใช้ได้หมด จับตรง CPU มันร้อนๆ ครับ มันมีตัวอะไรเสียเหรอครับ ซีลีโคลมัน ดูจางๆครับ มีผลไหมครับ อาการนี้เป็นเพราะอะไรเหรอครับผู้รู้ช่วยด้วย อย่าบอกนะว่า CPU ไปแล้ว  เศร้าจัง ผมดู ตัว C ในบอร์ดก็ไม่บวมครับ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ
1.เช็คดูว่าซิ้งกับซีพียูแน่นพอรึป่าว
2.ดูรอบของพัดลมซีพียู
3.ถ้า2ข้อแรกปกติเช็คไอออสดูว่าไฟเกินหรือว่าโอเวอร์คล็อกซีพียูไว้หรือปล่าว
4. ถ้าทุกอย่างปกติเช็คแรม  การ์ดจอ
5.ตัวเลือกสุดท้ายคือลองหาบอร์ดตัวอื่นมาทดสอบ
6.ไว้นึกออกจะมาเพิ่มให้อีก
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 04:26:03 PM »

ช่วยด้วยครับคอมผมเป็นอะไรไม่รู้ครับ อยู่ๆก็คับเองเปิดไม่ถึง3นาทีครับ พอเปิดอีกได้ยินเสียงพัดลมหมุนซักพักได้ประมาณ 30วินาที ก็ดับอีกครับ  ตอนแรกผมก็คิดว่าจะเป็นที่Subply แต่ก็วัดไฟใช้ได้หมด จับตรง CPU มันร้อนๆ ครับ มันมีตัวอะไรเสียเหรอครับ ซีลีโคลมัน ดูจางๆครับ มีผลไหมครับ อาการนี้เป็นเพราะอะไรเหรอครับผู้รู้ช่วยด้วย อย่าบอกนะว่า CPU ไปแล้ว  เศร้าจัง ผมดู ตัว C ในบอร์ดก็ไม่บวมครับ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ
Main board ยี่ห้อไหน รุ่นอะไรครับ และ CPU เป็นของ Intel หรือ AMD ครับ ขั้นแรกผมแนะนำให้ทำการเป่าฝุ่นที่อยู่ในเครื่องและที่ฮีตซิ้งออกให้หมด และดูว่า พัดลมตัวที่ติดฮีตซิ้งของ CPU มันทำงานหรือเปล่าเวลาเปิดเครื่อง และฮีตซิ้งสัมผัสแน่นกับตัว CPU หรือเปล่าครับ ส่วนเรื่องของซิลิโคน อยากแนะนำให้ขูดของเดิมออกก่อนแล้วทาลงไปใหม่ครับ ระวังอย่าให้เยอะเกินเดี๋ยวล้นออกไหลเข้า Socket ได้ครับ
1100
member
*

คะแนน7

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 01:21:31 PM »

ใช้ได้แล้วครับ ขูดเอาซีลีโคนของเดิมออกแล้วใส่ใหม่ก็ใช้ได้ตามปรกติแล้วครับ ขอบคุณพี่ๆทั้งสองที่เข้ามาช่วยเหลือนะครับขอบคุณน้ำใจที่ดีงามครับ ขอบคุณ ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์