อยากได้วงจรวัดไฟแบตเตอรี่ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 16, 2024, 07:04:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้วงจรวัดไฟแบตเตอรี่ครับ  (อ่าน 13928 ครั้ง)
gudog
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 03:02:51 PM »

รบกวนขอวงจงวัดแบตเตอรี่รถมอเตอร์ไซค์ว่าเหลือไฟเม่าไหร่แล้วครับเอาแบบเป็นจอแบบตัวเลขยิ่งดีเลยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 11:38:36 AM »

อะ หามาละ

thachai107
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 04:58:12 PM »

พี่ครับ จากวงจรที่มีให้  ไม่ทราบว่า IC PIC16F676  เราสามารถหาซื้อแล้วนำมาประกอบลงบอร์ดเพื่อใช้งานได้เลยหรือเปล่า  ไม่ทราบว่าต้องโปรแกรมอะไรหรือเปล่าครับ หรือถ้าเราต้องโปรแกรมควบคุม ต้องทำอย่างไรบ้างครับ    รบกวนพี่ ๆ ที่เชี่ยวชาญแนะนำด้วยครับ อยากลองทำไว้ใช้บ้าง
ขอขอบพระคุณครับ
thachai107
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 09:16:42 PM »

พี่ครับ จากวงจรที่มีให้  ไม่ทราบว่า IC PIC16F676  เราสามารถหาซื้อแล้วนำมาประกอบลงบอร์ดเพื่อใช้งานได้เลยหรือเปล่า  ไม่ทราบว่าต้องโปรแกรมอะไรหรือเปล่าครับ หรือถ้าเราต้องโปรแกรมควบคุม ต้องทำอย่างไรบ้างครับ    รบกวนพี่ ๆ ที่เชี่ยวชาญแนะนำด้วยครับ อยากลองทำไว้ใช้บ้าง
thachai107

ต้อง program ก่อนครับ จ้าง es บ้านหม้อก็ได้ครั้งละ 100 มั้ง
ในวงจรขาไฟเข้าผิดนะครับ ดูเทียบกับ data sheet ด้วย
ผมลองแล้วใช้งานได้ดีครับ วงจรเล็กดีมาก...
thachai107
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 01:16:30 PM »

thachai107

ต้อง program ก่อนครับ จ้าง es บ้านหม้อก็ได้ครั้งละ 100 มั้ง
ในวงจรขาไฟเข้าผิดนะครับ ดูเทียบกับ data sheet ด้วย
ผมลองแล้วใช้งานได้ดีครับ วงจรเล็กดีมาก...
เรียน พี่ JUB  ผมขออนุญาตขอเบอร์คุยติดต่อกับพี่ได้หรือเปล่าครับ  สนใจเรื่องการทำตัวข้างบนนะครับ เห็นพี่บอกว่าทดลองทำแล้วใช้งานได้ดี  อยากปรึกษาครับพี่ เบอร์โทร. อีเมลล์ติดต่อ  รบกวนด้วยนะครับ ไม่ทราบว่าจะติดต่อพี่อย่างไร
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับพี่
thachai107@hotmail.com
bongza
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 02:37:46 PM »

ฝากด้วยครับ เยี่ยมมาก

http://www.hobbyelec.com/product.detail_836441_th_4198579

http://www.hobbyelec.com/product.detail_836441_th_4913823
koyjung
member
*

คะแนน3

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 02:15:11 AM »

วงจรตรวจสอบแบตเตอรี่ อุปกรณ์หลักของวงจรคือ IC1 เบอร์ LM3914 ซึ่งเป็นไอซีขับภาคแสดงผลอย่าง LED โดยอาศัยเงื่อนไขจากแรงดันทางด้านอินพุต การทำงานเริ่มจากเมื่อนำแบตเตอรี่จ่ายให้กับวงจรโดยมีไดโอด D1 ทำหน้าที่ป้องกันวงจรในกรณีที่มีการต่อขั้วแรงดันผิด ในกรณีป้อนแรงดันถูกต้อง ไฟจากแบตเตอรี่ส่วนหนึ่งจะถูกนำไปเป็นไฟเลี้ยงให้กับตัวไอซีเอง และถูกนำไปตรวจสอบที่ขาอินพุต เพื่อนำไปเป็นเงื่อนไขสำหรับการแสดงผล LED สำหรับวงจรนี้ใช้ตัวต้านทานปรับค่าได้ VR1 ต่อร่วมกับตัวต้านทาน R1 ในลักษณะของวงจรแบ่งแรงดันป้อนให้กับขา 5 ของตัวไอซี เพื่อตรวจสอบเงื่อนไขสำหรับแรงดันอินพุตของแบตเตอรี่ว่าอยู่ที่ระดับแรงดันเท่าไร ส่วนตัวต้านทานปรับค่าได้ VR2 และ VR3 นั้นทำหน้าที่ในการปรับเพื่อหาระดับกราวด์ที่เหมาะกับเงื่อนไขในการใช้วัดแรงดันทางด้านอินพุต เมื่อวงจรทำงานและประมวลผลออกมาจะบ่งบอกเป็นค่าระดับว่าอยู่ในระดับใดผ่าน LED ทั้งสามสีเพื่อสื่อความหมายให้แก่ผู้ใช้งานได้ทราบสถานะของระดับแบตเตอรี่ของอุปกรณ์ช่วยในการเดินอัตโนมัติ ว่าแบตเตอรี่คงเหลือเท่าไรสำหรับการใช้งาน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์