โนตบุค มี2วินโดว
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 12:34:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โนตบุค มี2วินโดว  (อ่าน 12313 ครั้ง)
wslnw
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 09:22:34 AM »

คือโนตบุคผมมี 2 วินโดวอะครับอันแรกเข้าใช้ได้  อีกอันเอข้าไช้ไม่ได้คือพอเข้าไปเหมือนมันยังลงไม่เสร็จ
แล้วผมจะลบอันที่ไม่สมบูรณ์ได้อย่างไงอะครับ
ขอคำชี้แนะด้วยครับ

nuivoy
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 02:06:54 PM »

อันที่ไม่สมบูรณ์คิดว่ามันอยู่ อีก ไดร์นึง แต่ไม่รู้ของท่านตัวที่สมบูรณ์อยู่ไดร์ ไหน แล้วก็ format ซะ แต่ถ้ามันมีเมนูตอนบูตให้เลือก ว่าบูตอันไหนอันนี้ต้องระวัง ให้ไปแก้ boot.ini ตัวที่ปกติเป็นดีฟอ
GOLDEN WATER
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน191

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 03:23:49 PM »

?

dekbannork
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2008, 10:38:53 PM »

ช่ายเลยทำตามข้างบนนะครับ
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 11:15:51 AM »

แล้วก็ไปตามลบโฟลเดอร์windows ที่มันไม่สมบูรณ์ ทิ้งอีกทีครับ อย่าไปลบตัวที่ใช้ได้ล่ะ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
kob2009
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 09:53:40 PM »

พอดีผมอยากจะลงทั้ง seven และ xp

ทำยังไงคครับ

ผมลองหลายครั้งแล้วไม่ได้

laonguanhuat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 02:52:19 AM »

พอดีผมอยากจะลงทั้ง seven และ xp

ทำยังไงคครับ

ผมลองหลายครั้งแล้วไม่ได้

ขั้นตอนนั้นก็เหมือนลงวินโดวส์ปกติแหละครับ แต่ตอนลงท่านต้องแบ่งพาททิชั่นก่อน เป็นไดรฟ์ย่อยๆ เอาไว้รันวินโวส์แต่ละตัว เช่นถ้าลง 2 วินโดวส์ก็ควรแบ่งเป็น 3 พาททิชั่นนะครับ พาททิชั่นที่ 1 อาจจะใส่วินโดวส์ XP พาททิชั่นที่ 2 อาจจะใส่วินโดวส์ 7 ส่วนที่เหลือก็เอาไว้เก็บข้อมูล แต่พาททิชั่นที่ท่านลงวินโดวส์นั้นควรที่จะมีพื้นที่เพียงพอกับการรันโปรแกรมต่างๆด้วยนะครับ เพราะตัววินโดวส์เองนั้นหากท่านอัพเดตโปรแกรมเรียบร้อยแล้วก็กินพื้นที่ไป 10 GB.เศษแล้วครับ
      เมื่อแบ่งเรียบร้อยแล้วก็ถึงการลงวินโดวส์ โดยเริ่มลงที่ไดรฟ์ C จนเสร็จแล้วก็อัพเดตให้เรียบร้อย ท่านก็จะเห็นว่า ไดรฟ์ E, F นั้นยังไม่มีข้อมูลอะไร คือยังว่างอยู่ ท่านก็ใส่แผ่นวินโดวส์ 7 เข้าไปแล้วทำการบูทเครื่องใหม่โดยให้รันวินโดวส์ฟอร์มซีดี แล้วท่านก็มาเลือกไดรฟ์หรือพาททิชั่นที่ยังว่างอยู่ แล้วก็ทำการลงปกติต่อไปครับ เมื่อลงเสร็จตอนบูทเครื่องเพื่อที่จะเข้าวินโดวส์นั้นมันจะมีช้อยให้เลือกแล้วแหละครับทีนี้มันก็จะมี 2 ช้อย ช้อยบนคือXP ช้อยล่างคือวินโดวส์ 7 นั่นเองครับ เมื่อท่านเข้าวินโดวส์ 7 ตัววินโดวส์ 7 เองจะเป็นไดรฟ์ C ครับ ในทางกลับกันเมื่อท่านเข้าวินโดวส์ XP ตัววินโดวส์ XP ก็จะอยู่ในไดรฟ์ C เช่นกัน ต่างกันก็เพียงพาททิชั่นเท่านั้นเองครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์