ช่วยหน่อย ครับ เรื่องอินเวอร์เตอร์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 01:32:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อย ครับ เรื่องอินเวอร์เตอร์  (อ่าน 13150 ครั้ง)
nuzaa
Full Member
member
**

คะแนน9

« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 11:02:39 AM »

คือผมต้องการ  ไปใช้กับมอเตอร์  ปั๊มน้ำ  มอเตอร์  1/4 hp คับ
 มี แบบไหน แนะน้ำหน่อยคับ    จะซื้อแบบไหน  กี่วัตต   ประมาณราคาก็ดีคับ
หรือจะแนะนาอย่างอื่น เชิญคับ  เครื่องปั่น   หรือไรก็ได้

พอดีผมซื้อที่และทางออกโดนโกง เลยขอไฟไม่ได้คับ   เชื่อใจตอนซื้อ  ไม่ได้รางวัดก่อน
   เศร้าจัง  อย่าไว้ใจทาง   อย่าวางใจคน   จะจนใจตัวเอง  เศร้าจัง   
     เดี๋ยว จะเปง  แบบผมคับ    ขอขอบคุณ  ทุกท่านก่อนล่วงหน้าคับ
   แนะนำได้หมดทุกอย่าง  เลยนะคับ   กำลัง  งงงง  ตัวเอง

taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 07:01:16 PM »

ดูตัวปั้มน้ำก่อนครับกี่วัตต์ แล้วเลือกไปเลือกตัว Inverter เอาที่วัตต์มากกว่าที่ปั้มน้ำใช้ซัก 50-100W เผื่อมันมี Peak หรือเหตุต่างๆ ต้องดูแบตเตอรี่ที่เอามาใช้ด้วยครับเช่น Inverter 500W ต้องใช้แบตเอตรี่ 50A ขึ้นไปจะดีที่สุด โดยดูได้ที่แบตเตอรี่ 1A ได้ประมาณ 10W เอาจำนวนวัตต์อินเวอร์เตอร์ไปหาร 10 จะได้ค่ากระแส(แอม)ที่ตัว Inverter ใช้สามารถเพื่มแอมป์ให้มากกว่าที่ Inverter ใช้ ได้ ยิ่งมากยิ่งดีจะอยู่ได้นานๆได้เช่นใช้ 50A ก็ใช้ซัก 100A ขึ้นไปประมาณนี้
nuzaa
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 07:22:00 PM »

เอาแน่  คือว่าที่ปั๊มเขียนว่า  out put  100w 
ผมก็ซื้อินเวอร์เตอร์  500w ได้นะคับ
และใช้แบตรถ  45-70 แอร์ ต่อรวมกันซัก4-5 ลูกก็พอปะคับ
คือ  พอหาแบตได้คับ    อินเวอร์เตอร์  นี้ตามที่เข้าขายกันทั่วไปนะคับ
ขอบคุณ  อย่างสูง  จะใช้รถน้ำต้นไม้คับ  กลัวมันตาย 
ขอบคุณมาก  ท้อใจมาหลายวันไม่รู้ทำงัย ขอบคุณ 
ขอบคุณอย่างมาก     พิมพ์ผิดถูก  โทดคับ  กว่าจะจิ่มได้  นานนิด
                   ขอบคุณ
           ขอบพระคุณ  อย่างสูง ขอบคุณ
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 07:49:12 PM »

แบตเตอรี่ขนาดนั้นเหลือเฟือเลยอยู่ได้นานครับแถมปั้มใช้ 100W ตัว Inverter 500W ยังเหลือไฟตั้ง 400Wโดยประมาณ สามารถใช้ได้อีก 300-350W อีก 50W เผื่อไว้ เอาที่เหลือไปใช้พัดลมหรือแสงสว่างได้ครับ
เอาของดีมากฝากครับถ้างบเยอะ
http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=42097.0
  ดีมากครับ ลงทุนทีเดียวประหยัดไปได้บ้าง
nuzaa
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 08:16:39 PM »

ขอบคุณมากคับ  ที่ให้คำแนะนำ  ผมก็อยากใช้อยู่คับ
แต่เรื่องมีอยู่ว่า  1 เดือน  ผมขึ้นไปสระบุรี  ประมาณ 2 ครั้ง
(บ้านกับที่ดิน   โดนหลอกซื้อ)  กลัวใช้แล้ว  โดนหนังสติก  แตกคับ
หมามันดุ   โกงแล้วดุด้วย อิอิ  ใช้  ใต้กระเบื้องแผ่นใส่ ได้ปะคับ

จะได้โม  หลังคาบ้านใหม่
ทำได้ก็ดีคับ ต่อระบบ  ไฟเปิดด้วยแสง
ไฟทางด้วย  เอาให้ไก่ตาแตกเลย   สายไฟไม่มี  แต่มีไฟใช้

อีกนิดคับ  ถ้าผมใช้ไฟหลายประเภท  หลายวัตตอะ  ต้องแยกอินเวอร์เตอร์
หรือใช้ตัวใหญ่ดีคับ   แต่เห็นตัวใหญ่เปง 20000  เลย

แค่นี้ก็ไม่รู้ขอบคุณอย่างงัยแล้ว   แต่ทำได้ก็ซะใจดี

ขอบคุณอีกครั้ง    หาแบตได้มากอยู่  ชาท  กทม  ใช้ สระบุรี  (น่าสงสาร)

ใจ มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

nuzaa
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 08:28:36 PM »

ถามอีกนิดคับ  ของพี่นี้ เปิดร้าน  หรือเป็นช่าง
รับจ้าง หรือไร  โทดที่ถาม  เพื่อจะได้เปงลูกค้าคับ ปม ขอบคุณ
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 07:19:19 PM »

ก็ติดแทนหลังคาแล้วใช้กระจกหนาๆหรือพลาสติกทนความร้อนแข็งหนาๆหุ้มไว้ประมาณ 1 นิ้ว น่าจะดีครับแต่กันปืมไม่ได้แค่นั้นแต่พลาสติกถ้าจะใช้ต้งแบบใสนะครับ
แต่ถ้าเราเอามาติดแล้วมีคนยิงแตกก็ไม่แจ้งความสิครับเอาเข็ดเลย เรื่องโดนโกงลองหาใครเก่งกฎหมายปรึกษาดูครับ ยังก็แต่คิดครับ

อย่างที่ว่ากระเบื้องแผ่นใสก็ได้ครับ

เรื่อง Inverter นี้แล้วแต่คิดครับ แต่ถ้าซื้อ 500W แล้วก็เอาอีกตัวมาใช้ก็ได้ถ้าใช้ไฟมาก

เดี๋ยวมาต่อแปปนึง
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 10:09:14 PM »

" แต่เห็นตัวใหญ่เปง 20000  เลย" ราคาหรอ แล้วมันกี่บาทละครับ กี่วัตต์
nuzaa
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 10:53:00 AM »

1000 วัตต์ 16000  บาท
1700  วัตต์  24000 
เขาลงว่างัน Sine  wave 
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 11:36:45 AM »

โห เป็นซายเวฟเลย มีพี่ๆบางคนบอกมาว่าเครื่องที่ได้เป็นซายเวฟออกมาจะราคาแพง ถ้าเป็นพวก Modifie Sine Wave จะราคาถูกกว่าบ้างแต่จะใช้กับพวกเครื่องเสียงแล้วมีปัญหา แต่บางเครื่องนะ เช่นเสียบปลั้กเปิดเครื่องไม่ถึง 15นาที ควันขึ้นเลย
nuzaa
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 02:02:46 PM »

เรื่องระบบ ไม่ไม่เข้าใจ คับ   ว่าแบบไหน มีข้อจำกัดในการใช้ไรบ้าง
แต่ตอนหาซื้อลองเปิดเนทดู  เห็นมีแบบถูกกับ แพง  ก็เลยไม่ค่อยแน่ใจ
และ ups โมได้ปะคับ      นี้รูปที่บ้านคับ   น่าใช้กังหันลมเหมือนกัน  อิอิ

nuzaa
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 02:04:18 PM »

เยี่ยมมาก  ยังไม่ได้บอกผมเลยคับ เป็น ช่างหรือเปล่า
หรือ เปิดร้านขายไร  ปะคับ เยี่ยมมาก
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 02:10:10 PM »

เยี่ยมมาก  ยังไม่ได้บอกผมเลยคับ เป็น ช่างหรือเปล่า
หรือ เปิดร้านขายไร  ปะคับ เยี่ยมมาก

กรุณาเขียนภาษาไทยให้ถูกด้วย  ขอบคุณ

taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 06:46:47 PM »

ไม่ได้เป็นช่าง ไม่ได้เปิดร้าน แค่เป็นนักเรียนตัวน้อยๆครับผม

UPS โมดิฟายได้ครับ แต่ถ้าเมดิฟายแล้วเปลี่ยนกล่องซะเอากว้างๆแต่อย่ากว้างเกินเอาให้พอดีๆอย่าแน่น  ขยายหรือเปลี่ยนแผ่นระบายความร้อนให้ใหญ่ขึ้นติดพัดลมให้อากาศถ่ายเทดีขึ้น ถอด BUZZER ออก
ที่ต้องเปลี่ยนกล่อง เปลี่ยนแผ่นระบายความร้อนให้ใหญ่ ขึ้นติดพัดลม : ก็เพราะว่า UPS ทุกรุ่นทุกยี่ห้อที่ตัวเล็กๆหรือที่ใช้กับคอมพิวเตอร์ตั้งโต็ะธรรมดาไม่ได้ใช้อะไรมากแค่ป้องกัน ไฟดับ,ไฟตก จะออกแบบการทำงานมาแค่ทำงานไม่เกิน 15-20นาที เวลาไฟดับ  ฉะนั้นจะเกิดความร้อนมากๆในตัว UPS เหตุที่เกิดความร้อนก็อย่างที่กล่าวมาข้างต้น พี่ลองเสียบปลั้กให้แบตเตอรี่เต็ม ปิดเครื่องถอดปลั้กออก หาหลอดไฟมาต่อขนานซัก 2-3 หลอด อาจจะ 4 ก็ได้แต่อย่าให้โหลดมากเท่ากับกำลังของ UPS เอามาเป็นโหลดแทนคอมพิวเตอร์ หลอดใช้หลอดละ 60-100W ต่อโหลด เปิดเครื่องแต่ต้องถอดปลั้กออกปล่อยให้ดังซัก 4-10 นาที แล้วปิดจับตัวเครื่องดูจะรู้ว่าทำไมถึงต้องปรับปรุงการระบายความร้อน
  แล้วเวลาถอดเปลี่ยนกล่องเป็นไปได้อย่าถอดสายอุปกรณ์ต่างๆถ้าไม่จำเป็น ถ้าจะถอดควรเอากระดาษกาวติดแล้วเขียนให้ระเอียด ทีหลังจะได้ต่อถูก แล้วเรื่องเปลี่ยนแผ่นระบายความร้อนถ้าใส่ของใหม่ไม่ลงก็ถอดอุปกรณ์มาต่อสายโยงออกจากบอร์ด ทีละตัว อย่าทีละหลายตัวเดี๋ยวจะใส่ผิดต่อสายออกมาควรใช้สานเส้นใหญ่ๆและเดินสายให้สั้นที่สุด ถ้าเิดินสายยาวและเส้นเล็กสายจะร้อนมาก อาจจะมากจนสายขาดในได้
  ที่ต้องถอด BUZZER ก็เพื่อว่าเวลาโมดิฟายมาใช้แล้วมันจะได้ไม่ดัง แต่คงต้องรอพี่ๆมาบอกด้วยว่าต้องยังไงบ้างต้องเอาตัวอะไรมาต่อหรือเปล่าเพราะ ผมก็ไม่รู้แต่คิดว่าควรถิดไม่งั้นรำคาญแย่
พัดลมควรดูดลมออก และต้องเจาะรูด้านหน้ากล่อง พัดลมไว้ด้านหลังใช้ประมาณ 1-2ตัวก็พอครับ ให้เอาพัดลม 12V นะครับ น่าจะรู้แล้ว
nuzaa
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2008, 11:30:36 AM »

เอามาให้ดูคับ  ตัวแรกเขียน  500w  ซื้อมา  1190 บาท
  ส่วนตัวสีดำ  กับ ups ขอเคามาคับ  ใช้ได้หมด  แต่จะโม
   ups เห็นด้านหลังเขียน output  400va  ส่วนตัวสีดำ
   ไม่ทราบ ว่ากี่วัตต์  ไม่มีไรบอกเลย
   เดี๋ยวแยก  ups  มาให้ดูคับ     ขอบคุณที่แนะนำคับ  สำหรับทุกคน

nuzaa
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2008, 05:58:16 PM »

ถอดแล้วคับ ภายใน  ดูแล้วก็ยังแจ๋ม

แต่ลำโพงโดนแล้ว   หม้อแปลง  8.1 - 0 - 8.1  แล้วไฟออก
จะได้  ปะมาณกี่วัตต์  คับนี้ 
nuzaa
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2008, 06:02:17 PM »

ว่าจะย้ายแผ่นระบายความร้อน
มาไว้ที่  เก็บแบต แทน  และ เจาะรูเพิ่มกับติดพัดลม  ตามที่บอกคับ
และต้องเปลี่ยนค่าอะไรบ้างปะค้บ
    ช่วยๆๆ กันบอกได้นะคับ   ขอบคุณทุกท่านคับ
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2008, 08:37:02 PM »

ไม่ต้องเปลี่ยนอะไรเลยครับผม BUZZER ถ้าถิดแล้วควรเช็คว่าเครื่องยังทำงานปกติหรือเปล่า ถ้าปกติก็โอเค แบตเตอรี่เอาไว้ข้างนอกใช่ไหมครับ อย่าไปเพิ่มขนาดแบตเตอรี่มากเกินครับถ้าจะให้มันชารท์แบตเอตรี่ได้ด้วย เดี๋ยวตัววงจรชารท์จะทำงานหนักเกินไป ถ้าจะเพิ่มก็ได้เล็กน้อยเช่นของแรก 7.2A อาจจะเพิ่มเป็น อย่างมาก10A
  เพิ่มเติมครับ ตัวที่ติดกับแผ่นระบายความร้อนนะ ถ้าศึกษาวงจรการทำงานของ UPS ให้ดีเข้าใจอะไรต่างๆ ก็ลองขนานตัว TR เพิ่มกำลังวัตต์ได้แต่ ย้ำ!! ต้องเข้าใจวงจรมันก่อนครับ หรือถามพี่ๆเขาดู ให้พี่ๆเขาช่วย

กี่วัตต์ก็ดู VA ครับ ของพี่ 400VA ก็ 400วัตต์ครับ
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 04:04:52 PM »

คุณ nuzaa ที่ตาบอด น่าจะฟ้องได้นะครับ  เยี่ยมมาก
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 06:07:05 PM »

ผมก็สงสัยครับ โดนโกง  มีด้วยเหรอครับ  แล้วขอไฟไม่ได้จริงเหรอครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
nuzaa
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 06:03:58 PM »

ตอน นี้ เรื่องที่ดิน  ผม ได้ไปทำเรื่องกับ  อบต  แล้ว
อบต ทำเรื่องรางวัด  แล้ว  ก็บอกว่าจะทำถนนให้  พร้อมลาดซีเมตร์
แต่  รอ  งบ งวดหน้า   ผมก็เฉยๆๆ  ดูไปก่อน  เพราะ นายก  อบต
กับคนที่ขายที่ให้ผม  เคา เคยตัก ดินลูกรัง  ขายกันอยู่   ว่าง่ายๆๆ
รู้จักกันมาก่อน   ขนาดผมขอรางวัด  กำนัน  กับ  อบต  ต้องมาเซน
ปรากด  ว่า  มีแต่เจ้าหน้าที่ที่ดินอย่าง เดียว  เลยตอนแรก

ผมยึ่นรางวัดอีก  แต่คราวนี้ไปติดต่อ กับฝ่าย กฎหมาย ของกรมที่ดิน
เล่าเรื่องให้เจ้าหน้าที่ฟ้ง  เคาเลย จัดการให้
  เหมื่อนเดิม   กำนัน  กับ อบตไม่มา   แต่คราวนี้ เจ้าหน้าที่ด้านกฎหมาย
เขียนหนังสือ  ให้คน ขับรถไปตามเลย  บอกว่าถ้าไม่มา  เรื่องถึง อำเภอแน่

ซะใจผมหน้าดูเลย     เดี๋ยวผมมาเล่าต่อคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์