ซ่อมได้แล้วครับ เตาไมโครเวฟ ไม่ร้อน ยี่ห้อชาร์ป รุ่นนี้ R-254
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 12:16:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมได้แล้วครับ เตาไมโครเวฟ ไม่ร้อน ยี่ห้อชาร์ป รุ่นนี้ R-254  (อ่าน 37597 ครั้ง)
jake karaoke
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 11:12:59 AM »

หวัดดีครับ ผมมีเตาไมโครเวฟ ไม่ร้อน รุ่นชาร์ป ผมเปิดเครื่องแล้วใช้มิเตอร์วัดไฟ  วัดจน  มิเตอร์พังครับตั้งที่ 1000 ac แล้วก็พัง  เวลาเอาไขควงวัดไฟ
ไปวัดตอนเปิดเครื่อง ไฟช๊อตครับ ไฟกี่ โวล์ครับ

ขอให้ท่าน อ. ช่วยด้วยนะครับ ไม่ทราบว่าเช๊ค ยังไงครับ คือมันไม่ร้อนครับ.. ขอบคุณครับ
ยี่ห้อชาร์ป   รุ่นนี้ ครับ R-254

*****ตอนนี้ ผมเปลี่ยน แมกนิตรอนไป ร้อนปกติแล้ว ครับ ต้องขอขอบคุณพี่ๆๆ คุณลุง ทุกๆๆคน ที่ให้ความช่วยเหลือนะครับ ตลอดมาครับ****

(ตอนนี้ ผมเรียนปวช. ปี 2เองครับ  ผมมาศึกษา ที่เวปนี้ ดีมากๆๆ เลยครับ ทุกคนให้ความร่วมมือดีมากๆๆครับช่วยเหลือกันดีมากเลยครับ ต้องขอบคุณอีกครั้งนะครับ)
          ถึงผมซื้อ แมกนิตรอน แพงไปหน่อย แต่ก็ได้ประสบการณ์ เรื่อง การซ่อมครับ ทีหลังจะได้รู้แล้วครับ 55+ ขอบคุณมากๆๆ นะครับ

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 01:58:24 PM »

ไม่เป็น อ.นะครับ คุยได้ครับ มิเตอร์พังแสดงว่าหม้อแปลงยังไม่พัง พังแค่แม็กนิครอน หรือฟิวส์ High V ขาด ลองหาดู
หรือ High Frq. Diod ชอร์ต หรือ Cap.
ไฟออกประมาณเกือบ 2000โวลท์ครับ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
TLE.
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 02:22:53 PM »

บอก รุ่นหน่อยซิครับ  ส่วนมากแม๊คนิตรอนเสีย   ลองถอดออกมาดูก่อนซิครับ

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 06:30:57 PM »

ผม ต้อง ขอบคุณ อ. จารย์ทุกท่าน เลย นะครับ ที่  บอกสาเหตุการซ่อมให้นะครั บ

แต่สงสัย แมกนิตรอน มันอยู่ที่ไหนครับ อ. จารย์ลองเอารูปมาให้ดูสิครับ

วัดยังไงว่าเสียครับ ผมไม่เข้าใจครับ วันนี้ไปซื้อมิเตอร์มาใหม่แล้วครับ.
boonlart38
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 12:51:18 PM »

ถ้าฟิวส์0.9Aขาดจะไม่มีไฟ2000VACออกจากหม้อแปลงครับถามว่าแมคนีตรอนอยู่ตรงใหนไห้สังเกตุดูที่สายไฟ2000VACจากหม้อแปลงต่อที่จุดใดเส้นF จากหม้อแปลง เส้นNออกจากตัวแคปครับสังเกตุว่ามีลักษณะอย่าไรจุดสังเกตุมีแผ่นระบายความร้อนมีแท่งมีรูยื่นออกมาจากตัวแมคนิตรอนแล้วบริเวณรอบๆแท่งจะมีลวดทองเหลืองสรุปแล้วซื้อแมคนิตรอนมาเปลี่ยนเลยเสียแน่ๆตัวละไม่เกิน650บาทที่อมรสาขาขอนแก่นหรือสั่งซื้อที่สาขาดิโอสยามบ้านหม้อก็ได้แบบพกง.02-6238180-99ครับ
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 04:37:53 PM »

ดีครับ ทำไม คุณ มาตอบ ฟ่านี้อะครับ ผม อยากจะบ้าตายๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อือืๆๆๆ

คือผม ไปสั่งที่ร้าน เอเช๊ย ที่ตรัง แล้วครับ ราคา 1450 บาทครับ  ตายๆๆๆแล้ว แพง จริงๆๆ โดน กินแล้ว เรา

คุณมาช้า สัก 3-4 เองครับ ไม่น่าใจร้อนเลยเรา

ยังมีอีกรุ่นครับ แมคนิตรอน ของ GoldStra รุ่น MA-4002D  คุณมีไหมครับ หาไม่ได้เลยครับ รุ่นนี้ครับ ใครมีติดต่อมาด้วยนะครับ

teerapoljake@hotmail.com
dul
member
*

คะแนน33

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 09:26:19 PM »

Smiley
แมกนีตรอนยี่ห้ออะไรก็ใส่ได้หมดครับ ถ้าความสูงเท่ากัน  แต่ทำไมมันแพงมากขนาดนั้นครับ เคยเปลี่ยนแพงมากก็ 750 บาท น่าจะใจเย็นกว่านี้ประหยัดตังค์ได้เป็นพันบาท
http://www.paisarnsemi.com/index.php?lay=show&ac=cat_show_pro_detail&cid=11981&pid=57416
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 05:16:24 AM »

ครับ ผมใจร้อน ไปหน่อย แพง จริง 1450 บาทครับ ผมไปสั่งของที่ ร้าน เอเซีย อิเล็กทรอนิค ครับ ที่ตรัง  แพงจริงๆๆครับ
TLE.
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 08:07:02 AM »

คงเข้าไปซื้อ ตามศูนย์ แน่ๆ   เศร้าจัง  ที่ผมสังเกตุ คือ 5 ซี่ 6ซี  ที่ตัวแมคนิตรอน น่ะครับ ,มากแทนน้อยได้ครับ  ราคาเท่ากันด้วย  บางร้านน่ะครับ  แล้ว ดูตรงส่วน รู ยึดน๊อต ด้วยครับ

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์