ช่วยแนะนำด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 24, 2024, 04:51:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 4618 ครั้ง)
BIGGUN
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 10:16:22 AM »

เศร้าจังท่านผู้รู้ช่วยทีนะครับ เรื่อง Power Amp Sherwood SCA-2100

โดยปกติแล้วเวลาต่อ Power Amp เข้าระบบเครื่องเสียงรถยนต์สำหรับตัวนี้ ถ้ายังไม่นำสายกราวด์ต่อลงตัวถังรถ ต่อแค่สาย Power 12V. และสาย Remote แค่สองเส้นนี้ไฟก็มาระบบทำงาน  ก็จะมีเสียงเพลงดังออกตามปกติ  แต่ก็จะมีเสียงรบกวนแทรกเข้ามาตามรอบเครื่อง ซึ่งผมก็เลยลองนำสายกราวด์นั้นหาจุดลงกราวด์ใหม่โดยนำไปจี้ตามจุดต่างๆที่บริเวณตัวถังรถ ในขณะที่เครื่องยังทำงานอยู่ตามปกติ ก็จะมีเสียงตุบบ้างบางครั้งในเวลาผมเปลี่ยนจุดจี้ใหม่  แล้วอยู่ๆ เสียงมันก็ผิดปกติไป คือ เสียงซับหาย ออกแต่กลางแหลม  จึงปิดระบบเครื่องเสียงทั้งหมดแล้วเปิดใหม่อีกครั้ง เสียงก็มาตามปกติ  แต่ผลที่เกิดขึ้น คือ
1. เมื่อลองต่อ Power Amp ใหม่แล้ว ถ้าต่อแค่สาย Power 12V. และสาย Remote เหมือนก่อน ไฟจะไม่เข้าเครื่อง Power Amp ซึ่งโดยปกติต่อแค่สองเส้นนี้ไฟก็มาระบบทำงาน เสียงก็ดังแล้ว  แต่ตอนนี้ระบบไม่ทำงานใดๆทั้งสิ้น  ต้องทำการต่อสายกราวด์ให้ครบก่อน ระบบจึงจะทำงานตามปกติ (ซึ่งผิดปกติในตอนนี้)
2. มีเสียงรบกวนและเสียงวี้ดจากรอบเครื่องยนต์ดังขึ้นจากแต่ก่อนนมาก (ซึ่งแก้ไม่ตกสักที ดันมีปัญหาเพิ่มอีก) ซวยจริงๆ  ไม่เอา
3. มีความรู้สึกว่าเสียงเบสออกไม่เต็มเหมือนก่อน

วอนท่านผู้รู้ช่วยวิเคราะห์สาเหตุและแนวทางการแก้ไขทีครับ  หรือหากท่านใดที่รับแก้ไบปัญหานี้อยู่ก็ยินดีครับ 

จากผู้รู้เท่าไม่ถึงการณ์
ขอบพระคุณครับ  Cheesy

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 10:28:57 AM »

กรุณา ตั้งหัวกระทู้ให้ตรงเรื่องครับ  ขอบคุณครับ

narongpr
วีไอพี
member

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 09:07:12 PM »

Angry   ต้องต่อสายให้ครบครับ โดยเฉพาะ กราวด์ ต้องใหญ่หน่อย ที่ไม่ต่อแล้วดังก็เพราะได้ กราวด์จากสายสัญญาณ   แต่มันไม่พอหรอกครับมันจึง มี กวน/ หวีด /ตุบ   ต่อให้ครบครับ ลองดูก่อน
mp44
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 10:37:22 PM »

ตามปกติเครื่องเสียงรถยนต์ต้องต่อครบ3สายครับคือขั้ว+สายรีโมทและกราวด์การที่คุณต่อแค่ขั้วบวกและรีโมท  มันใช้ได้เพราะมันครบกราวด์ที่สายสัญญาณเสียงนะครับ และตอนนี้ที่มันมีเสียงกวนเพราะคุณต่อกราวด์ไม่ค่อยดีทางแก้ไขคือคุณต้องหาสายกราวด์ที่ใหญ่ซักเส้นผ่านศูนย์กลางประมาน0.5CMยิ่งใหญ่กว่านี้ยิ่งดีครับขณะเดียวกันสายไฟ+ก็ให้ใหญ่เท่ากันหรือใหญ่กว่าก็ได้ครับ  Embarrassed เพราะเพาเวอร์แอมป์มันต้องการไฟเยอะถ้าเป็นไปได้สายอย่าให้มีข้อต่อนะครับคือเป็นสายเส้นเดียวตลอดแต่ถ้าจำเป็นต้องต่อขอให้เชื่อมบัคกรีทุกจุดต่อนะครับห้ามพันไว้เฉยไม่เช่นนั้นมันก็จะยังกวนอยู่      และถ้าAMPเป็นแบบแป้นน๊อตจะให้ดีปลายสายให้ต่อขั้วหาวปลานะครับแต่ถ้าโผล่มาเป็นสายไฟก็ต่อและเชื่อมบัคกรีเทปพันสายด้วยส่วนสายรีโมทเส้นเล็กได้ครับเพราะมันแค่สั่งเปิด-ปิดเฉยๆและที่สำคัญการต่อสายลงกราวด์คุณต้องใส่แจ๊คหางปลาที่ปลายของสายกราวด์และหาน๊อตที่อยู่กับโครงรถที่เป็นตัวเมียขันออกได้ง่าย(ส่วนใหญ่ผมจะหาเบอร์10)และเป็นเหล็กนะครับย้ำว่าพอขันน๊อตออกแล้วเอาแจ๊คหางปลาใส่แจ๊คต้องแนบกับเหล็กนะครับ    แต่ก่อนที่จะใส่แจ๊คคุณต้องขูดให้เห็นเนื้อเหล็กก่อนนะครับเพราะสีที่พ่นจะทำให้กราวด์มันไม่แน่นก็จะกวนใด้ครับ ขอให้สำเร็จนะครับลองดูเดี๋ยวก็เก่ง(โทษทีพอดีผมลดขนาดตัวอักษรไม่เป็นมือใหม่หัดพิมพ์งะ)
BIGGUN
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 10:57:25 AM »

THANK!!
ขอบพระคุณคุณพี่ท่านทั้งสองมากเลยนะครับ

สรุปว่า Power Amp ไม่ได้พังแต่อย่างใดครับ เพราะผมลองเช็คดูและก็ย้ำปริ๊นตามจุดบัดกรีต่างๆ
ตอนนี้ปัญหาที่เกิดลดลงแล้วครับ ถ้าไม่ได้สตาร์ทเครื่องเบสเสียงออกเต็มปกติดี และไม่มีเสียงรบกวนใดๆทั้งสิ้น  แต่เหลืออยู่ปัญหาเดียวคือ  เวลาสตาร์ทเครื่องแล้วยังมีเสียงวี้ดอยู่เล็กน้อยรวมถึงตอนเหยียบคันเร่งก็จะดังขึ้นตามลำดับ  ซึ่งผมลองลอยสัญญาณปรีและฟรอนท์ออก เหลือแค่ Power Amp ออกลำโพง อาการดังกล่าวไม่มีเกิดขึ้นครับ  ไม่มีเสียงรบกวนใดๆเลย   แต่ตอนนี้ผมได้ซื้อโว๊คกันสัญญาณกวนมาแล้วครับ  มีอยู่ทั้งหมด 3 สาย 1. IN แดง  2.Out แดง  3.Out ดำ 
รบกวนขอคำแนะนำวิธีในการติดตั้งด้วยครับ  และปัญหาที่เกิดขึ้นในขณะนี้ควรติดตัวโช๊คตัวนี้บริเวณใด หรือหากพี่ท่านผู้รู้มีวิธีแก้อื่นที่เงียบและสงบโปรดช่วยแนะนำด้วยครับ

อ้อลืมบอกไป สายกราวด์นั้นผมได้ทำการบัดกรีลงตัวถังอย่างแน่นหนาแล้วครับ เสียงดีขึ้น เบสออกครับครับ ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลระบบไฟของ Power Amp ที่พี่พี่ตอบมามากครับ

mp44
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 01:00:40 PM »

สายไฟของวิทยุและปรีแอมป์ควรที่จะบัคกรีทุกจุดเช่นกันนะครับและลงกราวด์ให้ดีเช่นกันการต่อโช๊คกันกวนให้ตัดสายไฟ+ของแอมป์ที่อยู่ใกล้ขั้วแบตเอาตำแหน่งที่จะยึดโช๊คง่ายนะครับจะให้ดีเพิ่มฟิวส์ใหญ่1ตัวก่อนเผื่อมีอะไรซ๊อตฟิวส์จะได้ตัด(ผมเคยแล้วไม่ใส่ฟิวส์สายไฟไปโดนเครื่องละลายแล้วทองแดงของไฟ+แตะกับโครงควันโขมงเลย)..แล้วเอาสายที่มาจากแบตเข้าแดงINและสายแดงOUTไปต่อเข้าแอมป์ส่วนดำต่อลงกราวด์ครับอย่าลืมบัคกรีทุกจุดนะครับ wav!!
BIGGUN
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 04:05:29 PM »

อ้างถึง
สายไฟของวิทยุและปรีแอมป์ควรที่จะบัคกรีทุกจุดเช่นกันนะครับและลงกราวด์ให้ดีเช่นกันการต่อโช๊คกันกวนให้ตัดสายไฟ+ของแอมป์ที่อยู่ใกล้ขั้วแบตเอาตำแหน่งที่จะยึดโช๊คง่ายนะครับจะให้ดีเพิ่มฟิวส์ใหญ่1ตัวก่อนเผื่อมีอะไรซ๊อตฟิวส์จะได้ตัด(ผมเคยแล้วไม่ใส่ฟิวส์สายไฟไปโดนเครื่องละลายแล้วทองแดงของไฟ+แตะกับโครงควันโขมงเลย)..แล้วเอาสายที่มาจากแบตเข้าแดงINและสายแดงOUTไปต่อเข้าแอมป์ส่วนดำต่อลงกราวด์ครับอย่าลืมบัคกรีทุกจุดนะครับ

Cheesy ขอบพระคุณมากครับพี่ท่าน 
เดี๋ยวจะไปลองทำดู ได้ผลยังไงจะมารายงานครับ เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์