จะติดตั้ง internet ที่หอพักมี 12 ห้อง 2 ชั้น รบกวนด้วยน่ะครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 06:25:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะติดตั้ง internet ที่หอพักมี 12 ห้อง 2 ชั้น รบกวนด้วยน่ะครับ  (อ่าน 5674 ครั้ง)
nattawout
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 12:07:11 PM »

หอพักที่อยู่มันจะเป็น 2 ชั้นครับ ชั้น ล่างมี 4 ห้อง(แต่ห้องที่จะใช้มี 2 ห้อง)
ส่วนด้านบนห้องที่จะใช้มี 3 ห้อง ครับ
ความยาวของหอพัก กว้าง 8 เมตร ยาว 25 เมตร คับ
**ตำแหน่งที่ตั้งของเร้าเตอร์ตั้งอยู่ที่บ้านเจ้าของบ้านซึ่งอยู่หลังติดกัน ถ้าจะนำเร้าเตอร์มาติดตั้งไว้ในหอพักจะสามาร๔ทำได้รึเปล่าครับ
**ถ้าจะติดตั้งเป็น wireless จะซื้อ เร้าเตอร์ ที่กำลังส่งขนาดไหน
**และ internet ต้องใช้กี่ Mb
และนี่ก้อเป็นแบบคร่าว ๆ ที่หอพักคับ
00.jpg" target="_blank">http://www.temppic.com/img.php?27-11-2008:1227762291_0.478668 00.jpg

c3cht
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2008, 06:55:19 PM »

**ตำแหน่งที่ตั้งของเร้าเตอร์ตั้งอยู่ที่บ้านเจ้าของบ้านซึ่งอยู่หลังติดกัน ถ้าจะนำเร้าเตอร์มาติดตั้งไว้ในหอพักจะสามาร๔ทำได้รึเปล่าครับ
--ได้ครับ
**ถ้าจะติดตั้งเป็น wireless จะซื้อ เร้าเตอร์ ที่กำลังส่งขนาดไหน
--108 Mb ทั่วไปที่มีขาย 
**และ internet ต้องใช้กี่ Mb
-- 2 Mb ขึ้นไป ++ เช็คราคาผู้ให้บริการก่อนก็ดีจะได้เลือกให้เหมาะกับ network ของเรา
changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2008, 09:23:47 PM »

ถ้าติดตั้งแบบไร้สาย accesspoint ง่ายสะดวก แต่การโปรแกรมค่าต่างๆ อาจจะลำบากหน่อยสำหรับคนที่ไม่คุ้นเคยนะ
อย่าง ยี่ห้อ netgear ต้องต่อสายแลนในการโปรแกรม ตั้งไอพีให้ตรงกันกับตัว accesspoint ฯ
ถ้าเป็น linksys ต้องมี cd driver ของเขาต้องพกไว้ตลอดไว้ในการ login เพื่อเข้าไปปรับแต่ง ใช้รุ่น 54 mb
ก็ได้ราคาไม่แพง เพระความเร็วเราอย่าปล่อยไปมากเกินไป
แค่ 256 kbหรือ512 mb ก็พอแล้วครับ ตั้งจำกัดที่ router แล้วจำกัดเวลาที่ router ให้ใช้ซัก 12 ชั่วโมงต่อการ login 1 ครั้ง
กัน login นานเกินไป
เช่นโหลดบางอย่างไว้ เมื่อ restart เครื่องใหม่หรือ logoff แล้ว login ใหม่ก็ใช้ได้อีก
อันนี้คิดราคาแบบเหมาจ่าย เช่นเดือนละ 300 บาท อย่าลืมว่าต้องเข้ารหัสที่ accesspoint อย่างน้อย 8 หลักด้วย
ส่วนลูกบ้านต้องซื้อตัว wireless usb มาเองก็ไม่กี่ร้อยบาท ถ้าเป็น notebook ก็ไม่ต้องซื้อ มีในตัวแล้ว สแกนหาคลื่นเมื่อเจอชื่อเนทเวริ์ค
ของเรา ใส่รหัสแล้ว login ได้เลย  ตำแหน่งที่วางก็ กึ่งกลางของขั้นหรือกึ่งกลางที่ลูกบ้านที่ใช้ บางเจ้าก็ติดที่ผนัง บางเจ้าก็ติดที่
ในฝ้า  ถ้าติดนอกฝ้ามักจะถูกขโมยได้

ส่วนชั้น 2 ตามแบบที่แจ้งมา ห้องริมสัญญาณอาจจะอ่อน แต่ก็ไม่แน่นะต้องลองดูก่อน เพราะความแรงของสัญญาณต้อง 2 ขีดขึ้นไป
ให้ดีทดลองก่อนติดตั้งจริง ต่อสายแลนเข้าสายแบบ 100mb เต็ม แล้วทดลองวางที่ฝ้าหรือผนังก่อน แล้วเข้าไปในห้องที่ไกลสุดที่จะใช้เน็ต
ปิดประตูห้องแล้วดูความแรงของสัญญาณถ้า 3 ขีดขึ้นไปก็ผ่านนะครับ  ถ้าความแรงไม่ได้ ก็ต้องเพิ่ม accesspoint เป็น 2 ตัวที่ชั้นเดียวกัน
เรื่องขีดไฟวัดความแรง  ตัวรับใน notebook จะรับได้ดีกว่าตัว wireless usb  ลองแล้ว 3 ยี่ห้อสู้ในตัว notebook ไม่ได้
ความเร็วเน็ตก็ 1 mb ขึ้นไปพอครับ
dachar
วีไอพี
member

คะแนน47

ไม่เคยมีคำว่าสายเกินไปที่จะเป็นในสิ่งที่คุณอยากจะเ

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2008, 06:13:57 PM »

ผมเเนะให้ใช้ linksys ครับมี่ support คนไทยด้วย เบอร์โทรก็ฟรี
--108 Mb ทั่วไปที่มีขาย  ***
เเล้วคนที่ใช้เน็ตของเรา รับได้เเค่ 54 หล่ะ 108 ไม่มีประโยชน์เลย (ผมคิดเองน่ะตามที่ผมเข้าใจ)
net gear (ผมไม่เเนะนำครับ)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์