แอมป์ไฟรั่วเข้าเส้นกราวด์แล้วติดโปรเทคครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 02:55:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์ไฟรั่วเข้าเส้นกราวด์แล้วติดโปรเทคครับ  (อ่าน 4212 ครั้ง)
tong...
member
*

คะแนน1

hdc594@hotmail.com
« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 11:39:29 PM »

รถน้องชายครับ
สืบเนื่องมาจากคาปาฯไฟรั่วไปเข้าเส้นกราวด์ครับ
ต่อแรกๆไม่เป็นไร พอเปิดลองเสียงได้สัก30วิ เสียงฟิวขาดดังเพี้ยะ(60A) เลยถอดแอมป์ออก แล้วลองใส่ฟิวใหม่ ขาดอีก ใช้มิเตอร์เช็คดูจึงรู้ว่าคาปาฯไฟรั่วลงกราวด์ จึงเอาแอมป์มาต่อที่รถผมเพื่อเช็คสภาพแอมป์ ปรากฎว่าแอมป์ไม่ทำงานครับไฟโปรเทคขึ้นแดงตลอดเลย แบบนี้แก้ยังงัยดีครับ

สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ"ใจเรา"

TFRJ
member
*

คะแนน6

พึงเอาชนะผู้น้อยด้วยการให้ เอาชนะผู้ใหญ่ด้วยการขอ

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2008, 09:56:07 PM »

กรณี ไฟโปรเทค ขึ้นตลอด ให้ลองต่อสาย แค่ 3 เส้น
1. ไฟ12 v
2.  กราวด์
3.  รีโมต
ไม่ต้องต่อแจ็ค หรือสายลำโพง เช็คสายทั้ง 3 ให้แน่น ไฟมาแน่นอน
แล้วลองเปิดระบบ ถ้ายังขึ้นโปเทค ส่งแอมป์ซ่อมได้เลย
ถ้า ออน ปกติ อาจมีความผิดพลาดที่สายลำโพง หรือแจ็ค RCA

จิตที่คิดจะให้ สบายกว่าจิตที่คิดจะเอา
tong...
member
*

คะแนน1

hdc594@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 08:29:25 PM »

ลองแล้วครับโปรเทคเหมือนเดิม ส่งซ่อมดีกว่าครับ ขอบคุณมากๆครับ Cheesy Cheesy

สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ"ใจเรา"
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์