UPS APC BR500i ไม่สำรองไฟ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 10:25:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: UPS APC BR500i ไม่สำรองไฟ  (อ่าน 8702 ครั้ง)
dachar
วีไอพี
member

คะแนน47

ไม่เคยมีคำว่าสายเกินไปที่จะเป็นในสิ่งที่คุณอยากจะเ

« เมื่อ: เมษายน 04, 2007, 02:56:13 PM »

UPS APC BR-500i   อาการไม่สำรองไฟ
1.ทดสอบโดยการเปลี่ยน Baattery 12V. 7.2 Ah .(Leoch)ใช้งานได้เเค่ 4 เดือนเอง
    แล้ว Battery ก็เสื่อมอีก ผมไม่เเน่ใจว่าผมต้องเช็คอย่างไรต่อครับ Wink Wink Wink Wink

IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2007, 09:03:32 PM »

รุ่นนี้ เกิดจากการไม่ชาร์จไฟกลับเข้า Battery ของตัว UPS เองครับ

ลองเช็คส่วนของวงจรการชาร์จไฟดู(ผมก็เช็คไม่เป็นหรอกครับ)

สังเกตุว่า หากมีการชาร์จกลับของไฟ เวลาเสียบไฟบ้าน แรงดันที่ขั้ว Bat ต้องมากกว่าตอนไม่ได้เสียบพอสมควร และเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ

แต่ของ APC เอาใจยากครับ บางทีก็ต้องเคลียร์ eeprom หรือเปล่าไม่แน่ใจ อิอิ

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 07:28:56 AM »

แบตมันเสียเอง

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
dachar
วีไอพี
member

คะแนน47

ไม่เคยมีคำว่าสายเกินไปที่จะเป็นในสิ่งที่คุณอยากจะเ

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 12:06:29 PM »

ผมเคยเปลี่ยน battery บ่อยมากครับ3-4 เดือนเปลี่ยนครั้ง เลยไม่เเน่ใจว่า battery มันเสียเอง หรือ ว่าวงจรเสีย
เเต่ถอด battery มาวัดก็ประมาณ 3-6v. ครับ
 Wink Wink
member
*

คะแนน955

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 12:17:09 PM »

จะให้ดีคุณต้องซื้อแบตที่มีคุณภาพมาใส่ครับไม่ใช่อย่างถูก

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 01:02:52 PM »

ที่แบตเสื่อม หรือ เสียเร็ว สาเหตุต้นๆก็มาจากแบตไม่มีคุณภาพเอง แต่....ที่สำคัญไปกว่านั้น มันอยู่ที่คนใช้เองด้วย
ว่าใช้ถูกวิธีหรือป่าว
แบตเตอรี่พวกนี้จำเป็นต้องมีการคายประจุ Discharge ให้มันด้วย เช่น 1 เดือนครั้ง

วิธีการก็ไม่ยาก แค่เราใช้ไฟจากแบต โดยที่ไม่เสียบปลั๊กไฟ UPS กับไฟบ้าน เพียงเท่านี้
แบตของท่านก็จะอยู่ไปอีกนาน ส่วนใหญ่ UPS จะมีระบบเตือนด้วยเสียง ว่าแบตใกล้จะหมดแล้ว เราก็แค่เสียบปลั๊ก
ทิ้งไว้เหมือนเดิมเท่านั้น

โดยปกติ แบต 1 ลูก จะมีอายุตั้งแต่ 1-2 ปี หากนานกว่านี้ ตัวแบตก็จะสำรองไฟได้ไม่นานครับ.......................

UPS ผม ใช้มาตั้งแต่ ตอนปี 1 ตอนนี้ขึ้นปี 4 ยังไม่เคยเปลี่ยนแบตเลยครับ....................................... Tongue
kpk.
member
*

คะแนน16

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 04:33:30 PM »

ผมเคยเปลี่ยน battery บ่อยมากครับ3-4 เดือนเปลี่ยนครั้ง เลยไม่เเน่ใจว่า battery มันเสียเอง หรือ ว่าวงจรเสีย
เเต่ถอด battery มาวัดก็ประมาณ 3-6v. ครับ
 Wink Wink
ผมว่าน่าจะเป็นที่วงจรชาร์จไฟกลับคงจะไม่ปกติแล้วครับ   เพราะอายุการใช้งานแบตจะอยู่ในระยะเวลาประมาณ 1-2 ปีนะครับ Smiley
member
*

คะแนน955

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 06:20:38 PM »

ถ้าแบตน้ำล่ะใช่แต่แบตแห้งราคาถูกฝันไปเถอะ การช๊าตหรือไม่ใส่ไปเสียบปลั๊กไฟวัดไฟที่แบตก็รู้แล้ว ผมเปลี่ยนไป2ตัวก็อยู่ประมาณนี้แหละก็เสีย เดี๋ยวนี้เลยใช้แบตน้ำมันซะเลยหมดปัญหา เอาแบตเก่ารถที่เก็บไฟไม่ค่อยอยู่ เทน้ำกรดทิ้งคว่ำไว้2วัน เอาน้ำกรดมาเตมใหม่ช๊าตไฟให้เต็ม ทีนี้ ก็ใช้ไปเหอะลิมไปเลย ถ้าขายแลกไปเสียดายแย่เลย

IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2007, 12:13:12 AM »

ผมใช้ ยี่ห้อ RR เปลี่ยนให้ลูกค้า ได้มา สามก่าๆ ก็ใช้ได้ไม่ต่ำกว่า 1 ปีทุกลูกน่ะครับ ลองหาดู

ไม่งั้นก็ อมร ยี่ห้อ pana ราคาสัก 450 ได้ครับ

dachar
วีไอพี
member

คะแนน47

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 12:59:33 PM »

ขอบคุณมากสำหรับความคิดเห็น เเต่ผมใช้ leoch ซื้อจาก บ.เอส ไอ เอสฯ รับประกัน 2 ปีเต็ม
 Wink Wink
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์