ทำตู้ W เสียงเบสไม่ออก
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 04:55:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำตู้ W เสียงเบสไม่ออก  (อ่าน 13183 ครั้ง)
yongyut
วีไอพี
member

คะแนน12

ความลับไม่มีในโลก

baison_yut@hotmail.com
« เมื่อ: เมษายน 04, 2007, 07:17:19 AM »

ผมลองทำตามสูตรพี่ให้มาครับ หรือว่าเป็นที่ลำโพงครับ Cool Cheesy

samasuk
member
*

คะแนน0

รักกันไว้เถิด

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2007, 10:48:47 AM »

ถามพี่นิมิตครับ ตู้สูตรนี้ใช้ดอกราคาถูกเสียงเบสก็ออกดีหรือครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวนผมอยากขอทราบรายละเอียดของดอกลำโพง และรายการเครื่องเสียงที่พี่ใช้ด้วยครับ คือผมจะเอาไว้เป็นแนวทางในการทำเครื่องเสียงรับงานน่ะครับ กะจะทำชุดเล็กๆ (งบน้อยครับ) ขอบคุณครับ

เดี๋ยวก็รู้ หมู่หรือหมวด
พี่ตุ้ม ♥300
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน42

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2007, 12:46:21 PM »

อื้อฮือ...กิเลสขึ้นสมองเลยผม  อยากมีอย่างนี้มั่งจังเลย  เวลามีงานที่โรงเรียนจะได้ไม่ต้องวิ่งไปง้อคนโน้นคนนี้ให้มาช่วย มองๆดูไม่น่าจะต่ำกว่า 2 แสนทั้งลำโพง   อย่างนี้เสียงคงดีน่าดูแล้วเล่นกับซาวนด์ฟ้อนท์คาราโอเกะด้วยเจ้าภาพคงยิ้มแก้มปริเลย....เฮ้อ!
oh
member
*

คะแนน0

ช่างโอ๋เมืองร้อยเอ็ด

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2007, 08:22:08 PM »

ขอถามหน่อยครับผม Wink Smiley Smileyต่อสัญญานเข้าผ่านตัวใหนกอ่นครับเสียงถึงจะออกมาดีครับ ตามรูปท้ายสุดครับ Embarrassedขอดูวิธีการต่อด้วยครับ Cheesy

oh  น้าโอ๋อิเล็กทรอนิกส์ oh
ถึงจะมั่วแต่ก็ไรสาระครับ
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 07:39:23 AM »

คุณ yongyut ถ้าเห็นตามรูป ถ้าคุณใช้ไม่อัดชานอ้อยเสียงไม่แน่นหรอกครับ เสียงจะออกโขกๆนะ อยากแน่นจริงๆต้องไม้อัด20มิล ถ้างบน้อยก็ใช้กระดาษอัดครับ20มิล ถ้าใช้กระดาษอัด ต้องเคลือบ โจตัน+เลซิ่น งบยังถูกกว่าไม้อัดเกือบสามเท่า ถ้าไม่เคลือบ โดนความชื้น จะพองครับ แต่หนักมากนะครับ ห้ามตีตะปู อัดกาว ใช้ตะปูเกียวยิงทะลุไปเลย ลองทำดูนะครับ
samasuk
member
*

คะแนน0

รักกันไว้เถิด

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2007, 10:22:20 PM »

ขอบคุณสำหรับคำตอบ และคำแนะนำดีๆครับ

เดี๋ยวก็รู้ หมู่หรือหมวด
yongyut
วีไอพี
member

คะแนน12

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2007, 07:53:22 PM »

คุณ yongyut ถ้าเห็นตามรูป ถ้าคุณใช้ไม่อัดชานอ้อยเสียงไม่แน่นหรอกครับ เสียงจะออกโขกๆนะ อยากแน่นจริงๆต้องไม้อัด20มิล ถ้างบน้อยก็ใช้กระดาษอัดครับ20มิล ถ้าใช้กระดาษอัด ต้องเคลือบ โจตัน+เลซิ่น งบยังถูกกว่าไม้อัดเกือบสามเท่า ถ้าไม่เคลือบ โดนความชื้น จะพองครับ แต่หนักมากนะครับ ห้ามตีตะปู อัดกาว ใช้ตะปูเกียวยิงทะลุไปเลย ลองทำดูนะครับ
  รับทราบครับ  Cheesy Cheesy
yongyut
วีไอพี
member

คะแนน12

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2007, 07:58:53 PM »

ขอโทษทุกด้วยครับงานมากไปหน่อยครับ และ ขอบคุณทุกท่านที่ที่แสดงความคิดเห็นต่างๆนาๆ  Cheesy Cheesy 
ส่วนแอมป์ที่ผมใช้ขับนั้นป็นแอมป์ของ มิวสิคซาว 350 W รุ่นเก่าแล้วครับ  Kiss Cool
jpepasing
member
*

คะแนน3

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 11, 2007, 05:28:15 PM »

สวัสดีครับ น้องใหม่นะครับ ผมอยู่โคราชครับ  ตอนนี้ผมเล่น ของ ประดิษฐ์ หน้าทอง 1000A  อยู่ครับ  พอเห็น บอสเทค ของคุณ  นิมิต   แล้วอยากลองมั่งครับ  อยากทราบว่ามีใครเคยลองเล่นเทียบกันยังครับว่า  แตกต่างกัน ยังไงมั่งครับ   เพื่อนเคยแนะนำว่า  บอสเทค ออกใส ออกแน่นกว่า และราคาประหยัดกว่าด้วยครับ แต่ผมยังไม่เคยฟังนะครับ   ส่วนลำโพงผมใช้ ของ MS 18 นิ้ว 4 ตัว  NPE  18 นิ้ว  1500  W 2 ตัว   หน้า ทอง  2 แท่น   มิกเซอร์ ของ MESK   ชุดนี้เล่นแล้ว  ยังไม่ประทับใจนะครับ เลยจะหาเพิ่ม ใครมีประสบการณ์ดีๆ แนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ Cheesy Kiss
jpepasing
member
*

คะแนน3

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 11:37:10 AM »

ตอบคุณ นิมิต นะครับ ขอบคุณก่อนนะครับ ที่สนใจกระทู้ผม สิ่งที่ผมมี มีดังนี้ครับ ตู้ W 4 ตัว    เทอร์โบ  4  ตัว....ลำโพง 18"  ของ  NPE  1500 W  2 ตัว  MS   1000  W  4 ตัว   IMF  1000  W   2 ตัว...... ของ  MS  ใส่ ตู้  W  4  ตัว   ของ     NPE กับ  IMF   ใส่ตู้ เทอร์โบอย่างละ 2 ตัว......กลางแหลม  มี 8  ตู้    ใน  1 ตู้  มี  ลำโพง  MS  15"  500W   ตู้ละ  2  ดอก   หัวระเบิด  ของ  MS  150  W  ตู้ละ 2  ดอกเช่นกัน     MIXER  ใช้ของ  MESKE  รุ่น  MM-16S  16  Channel  ไม่มีเอฟเฟคในตัว  ซื้อมาจาก อมรฯ   EQ  ของ  ประดิฐ์  2 ตัว   ไม่มี ครอสฯ ใช้ EQ ปรับแต่งแยก เบส กลาง แหลม ช่องใครช่องมัน  Power  ประดิษฐ์ หน้าทอง 1000A 2 ตัว 2รุ่น  รุ่น เก่า กะรุ่นใหม่ ( Gold Serie ) Royal  650  W  หน้ามิ๊ก  1 ตัว  ขับ เสียงกลาง  NPE  600W  หน้า มิ๊ก 1 ตัว ขับ เสียงแหลม  Royal  350 W  ขับ Horn  4 ตัว  หมดแล้วครับ  ถ้าเปิดเอามันตอนเมาๆละสุดยอดครับ  แต่เปิดเอานิ่มๆนี่ ยังไม่ถึงใจนะครับ  ยังไม่โดนใจเท่าไร เห็นเพื่อนมันบอก มีคนเอา บอสเทคมาซ่อม แล้ว เปิดลอง มันบอกว่า เสียงใสได้ใจจริงๆ ฟังแล้วมันรื่นหูกว่า ยี่ห้ออื่นๆ ผมเลยอยากลองมั่ง ก็เลยจะหาข้อมูล เยอะๆหน่อยนะครับจะได้ไม่ผิดหวัง  ยังไงก็รบกวนถามผู้รู้ ผู้มีประสบการณ์ หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ Cheesy Kiss
jpepasing
member
*

คะแนน3

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 11:42:05 AM »

เอ่อ  ขอรบกวนอีกนิดครับ เขาลงรูปกันยังไงครับ  แนะนำหน่อยครับ  จะได้เอารูปมาให้ช่วยพิจารนา Sad Sad
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 11:57:16 AM »

การส่งภาพ..ไม่ควรส่งด้วยไฟล์ .bmp ครับ เพราะกินเนื้อที่สูง ... Tongue
http://www.leksound.net/forum/index.php?topic=15778.0
jpepasing
member
*

คะแนน3

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 01:49:25 PM »

ขอบคุณช่างเล็กมากครับ  ที่แนะนำให้  งั้นขอทดลองเลยครับ  และก็ขอถามเลยละกัน  สูตรตู้ตัวนี้เขาเรียกสูตรอะไรครับ   มีใครเคยเล่นบ้างยัง และเป็นยังไงบ้างครับ กำลังคิดที่จะโล๊ะ  ของเก่า แล้วทำใหม่ครับ  เลยอยากรู้ว่าสูตรนี้เป็นไงมั่งนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์