เราจะรู้ได้ยังไงว่าแอมเราต้องใช่ลำโพงเท่าไหล่
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 07, 2024, 06:20:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เราจะรู้ได้ยังไงว่าแอมเราต้องใช่ลำโพงเท่าไหล่  (อ่าน 1937 ครั้ง)
tour
member
*

คะแนน1

เหนื่อยกับความรู้ดีกว่าอยู่กับความโง่...

« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 12:48:45 PM »

คือผมลองต่อแอมแต่ผมไม่รู้ว่าแอมที่ผมต่อจะต้องใช่ลำโพงกี่โอม กี่วัต  แล้วเรื่องโอมนี่ต่างกันยังไงครับ ชี้ทางสว่างให้ผมหน่อยครับขอบคุณครับ ขอบคุณ THANK!!

WatHF100♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 01:50:52 PM »

ถ้าเป็นผม จะมองกลับกันครับว่า

ลำโพงของเรา  บริเวณที่ใช้ฟัง(หรือห้อง)ของเรา  และแนวทางการฟัง  การใช้งานของเรา  จะต้องใช้แอ็มป์อะไร  กำลังขับเท่าไหร่

ถ้าพิจารณาตัวที่ใช้กับแอ็มป์แบบตรงๆ   เอาแค่ลำโพงอย่างเดียว
ลำโพงประสิทธิภาพสูง  (ความไวสูง)ใช้แอ็มป์ขับนิดเดียวก็ดังมากแล้ว
ส่วนจะขับได้กี่โอห์มนั้น โดยปกติแอ็มป์ไม่กลัว โหลดที่มีอิมพีแด้นซ์สูงอยู่แล้ว ( จะขับได้ดังมากๆหรือไม่มันอีกเรื่องหนึ่ง)
อย่างผมมีดอกลำโพง8" โบราณของฟิลิปส์  หาข้อมูลพบว่าความไวสูงถึง 96dB ดอกลำโพงอย่างนี้ แอ็มป์หลอดไม่กี่วัตต์  ก็ขับได้ดังพอแล้วครับ

แต่จะมองที่ตัวเลขอย่างเดียวก็ไม่ได้
อย่างดอกพีเอ ๑๕-๑๘นิ้ว บางตัว ตัวเลขความไว เป็น๑๐๐ดีบี หรือกว่านั้นก็มี   แต่แอ็มป์เล็กๆ ขับไม่ออก
เพราะกลไกโยงยึด(ระบบมอเตอร์)ของลำโพงมันแข็ง 
และมันเหมาะกับแอ็มป์กำลังสูงๆ เอาไว้ขับดันมันมากกว่า 
เพราะบอกตัวเลขการทนกำลังขับไว้สูง เกิน ๕๐๐วัตต์ หรือบางรุ่นว่ากันเป็น ๑๐๐๐วัตต์

แอ็มป์กลัว โหลดอิมพีแด้นซ์ต่ำๆ+ชอบเปิดดัง   มากกว่าครับ
เพราะมันต้องการวงจรที่แข็งแรง เผื่อเหนียวไว้แยะๆ  ภาคจ่ายไฟก็ต้องเผื่อแบบเหลือเฟือด้วย

คุณtourเจ้าของกระทู้ควรบอกรายละเอียดของแอ็มป์ที่ต่อให้มากกว่านี้อีกนิดสิครับ(หรือมีภาพด้วยยิ่งดี)
ท่านผู้รู้ทั้งหลายคงช่วยกันออกความเห็นได้สะดวกครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์