ลองเข้ามาด่าผมดูคับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 02:44:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองเข้ามาด่าผมดูคับ  (อ่าน 77326 ครั้ง)
seesang
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 10:41:18 AM »

Coolคือผมมีไอเดียตังนานแล้วไม่รู้ว่าสำเร็จหรือไม่เพราะไม่มีเงินทุน
คือผมอยากแปลงพลังงานจากแบตเตอรี่มาใช้กับมอเตอร์และใช้มอเตอร์ชาร์ตแบตเตอรี่นะคับ
หลังการที่ผมคิดใว้นะคับคือ นำมอเตอร์สิบสองโวลมาต่อเข้ากับแบตเตอรี่ให้มันหมุนในรอบที่กะว่า
จะใช้ต่อสายพาลให้กับมอเตอร์ชาร์ต
ไฟรถยนต์ให้กับมาชาร์ตแบตเตอร์ได้
ไฟก็จะหมุนเวียงกันอยู่อย่างนี้คุณว่าน่าจะสำเร็จหรือป่าว
ต่อมานำเครื่องแปลงไฟที่แปลงไฟแล้วได้ไฟ220v มาต่อกับไฟ12v แล้วให้ใช้งานเครื่องใช้ไฟไฟ้ได้เช่น UPS ของเครื่องคอมที่ต่อกับแบตเตอรี่แล้วใช้คอมได้เป็นต้นคุณว่าน่า
สำเร็จหรือป่าวคับ และช่วยแนะแนวทางให้ด้วยนะคับ Roll Eyes

buntengbantung
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 01:58:59 PM »

ไอเดีย คล้ายๆกับผมเลยครับ แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องช่าง ของผมคือ
ผมเคยตั้งคำถามกับตัวเองว่าทำไมไม่เอาไฟที่ได้จากเครื่องปั่นไฟมาใช้กับเครื่องปั่นไฟ  วิธีคือ ใช้มอเตอร์ปั่นไฟตามขนาดที่เราต้องการเดินเครื่องตอนแรกด้วยไฟบ้าน
แล้วพอได้ไฟจากการปั่นแล้ว เราก็ตัดมาใช้ไฟจากการปั่นเป็นแหล่งไฟ โดยช่วงที่เราสับ จากไฟบ้าน มาเป็นไฟที่ได้จากเครื่องปั่นก็ใช้เรคื่อสำรองไฟสักพักนึง คิดว่าน่าพอได้กับช่วงที่เราโยกคัทเอาท์สลับสายไฟ
 ท่านที่มีความรู้ด้านนี้ ขอช่วยแสดง ความคิดเห็นหน่อยครับ เผื่อถ้าเป็นไปได้ จะได้ช้วยต่อยอด ครับ เยี่ยมมาก ขอบคุณ wav!!
bombon
member
*

คะแนน16

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 08:12:29 PM »

ผมสนใจเรื่องการนำแม่เหล็ก มาเรียงที่ปลายมู่เล่ ให้ไดปั่นเองตลอดเวลาอยู่นะ แต่ยังคิดไม่ออกจะเรียงไง
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 08:18:56 PM »

คิดเหมือนผมตอนเด็กๆเลย จริงครับ แต่ก่อนผมก็เคยคิด แต่ไม่มีโอกาสได้ทดลอง
เอาใจช่วยครับ และรอดูอยู่
แต่ เอ กำลังงานที่ใชไป มันจะไม่มากเกิน จนระบบชาจ ทำงานไม่เป็นผลเหรอครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
dekwat♥
member
*

คะแนน458

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 08:39:14 PM »

ผมก็เคยคิดครับสมัยเด็ก ๆ พอโตขึ้นคิดใหม่ครับ อิอิ   เพราะว่าเกิดความสูญเสียไปในรูปแบบต่าง ๆ ทั้งความร้อนบ้าง ภายในสายบ้าง  อันนี้คิดเล่น ๆ ตอนโต(แบบไม่สูญเสีย)
     มอเตอร์ 1 แรงใช้พลังงานไป ประมาณ 750 
    จะทำให้ไดนาโมมีพลังงาน 750  ต้องใช้แรง 1 แรง

มอเตอร์ 10 แรงใช้พลังงานไป   7500
     จะทำให้ไดนาโมมีพลังงาน 7500  ต้องใช้แรง 10 แรง
   จะเห็นได้ว่าแรงที่ได้กับแรงที่ต้องไปผลิตพลังงาน เท่ากัน  ซึ่งหมายความว่าไม่มีแรงเหลือที่จะใช้ขับเคลื่อนสิ่งอื่นเลย
ปล.  รูปแบบพลังงานข้างต้นเป็นเพียงเหตุสมมติแบบคิดเล่น ๆ ครับ  หากมีเพื่อน ๆ พี่ ๆ ช่างที่สามารถอธิบายให้เห็นรูปธรรมยิ่งขึ้นและมีหลักการคิดขอเชิญแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติมครับ
hs4enk
member
*

คะแนน16

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 09:22:38 PM »

ไม่มีวิธีใดที่จะได้พลังงานมาฟรีๆเสมอหรือเสมอตัวเพราะย่อมสูญเสียไปกับสิ่งต่างๆเช่นความร้อนความฝืดฯลฯอีกเช่นใส่ไฟปั่นมอเตอร์1000วัตตืแล้วเอาไปปั่นไดนาโมเกิดได้มาคืน600ละ(สมมุติ)ขาดทุนไป400แล้วไม่มีไดไหนที่จะได้ประสิทธิภาพได้สูงกว่าพลังงานที่ป้อนเข้าไปยังไงก็ขาดทุนพลังงานที่ป้อนแล้ว  เป็นไปได้ยากครับที่จะได้พลังงานมาฟรีๆ
kij_101
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2008, 01:29:28 PM »

ใช่ครับ ไม่ได้ครับ มันมีการสูญเสียครับ เหมือนท่าน hs4enk บอกไว้นั่นแหละครับผมก็เคยคิดตอนเด็กเหมือนกัน หากว่าไม่มีการสูญเสียนะครับไม่ต้องเอาไปชาร์ตแบตหรอกครับ เอาไปขับเคลื่อนรถยนต์เลยครับ มอเตอร์1 ตัว เครื่องกำเนิด 1 ตัว เริ่มสตาร์ทรถโดยลากสายไปเสียบปลั๊กให้มอเตอร์หมุนขับเครื่องกำเนิด จากนั้นก็ตัดไฟบ้านออก ปล่อยให้มันขับกันเอง แล้วก็ต่อคลัชไฟฟ้าให้ทำงานเพื่อให้รถวิ่งไปครับ แต่ว่ามันเป็นไปไม่ได้ครับ ไม่ต้องเอาไปขับรถให้ยากครับ แค่มันขับกันเองระหว่างเครื่องกำเนิดกับมอเตอร์ มันก็จะไปไม่ได้แล้วครับ.... ไม่มีใครด่าท่านหรอกครับท่านเจ้าของกระทู้ครับ .....ทุกคนมีสิทธฺที่จะคิด ไม่แน่นะครับอีกหน่อยอาจจะมีวิธีที่จะทำให้ความคิดนี้เป็นไปได้ แต่อาจจะต้องมีตัวกลางระหว่างมอเตอร์กับเครื่องกำเนิด.....  Wink Wink Wink
drdr61♥
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2008, 02:52:15 PM »

ทุกวันนี้ ผมก็ยังคิดอยู่นะครับ และยังมั่นใจว่ามีโอกาสเป็นไปได้ เพียงแต่ไม่ได้ทดลองเป็นจริงเป์นจัง
บางที ชาวต่างดาวอาจจะใช้อยู่ก็ได้ 555
หาวิธ ให้กำลังงานที่ถูกใช้ไป ให้น้อยที่สุด  และ ทางกลับกัน ก็จะทำยังไงให้ได้พลังงานกลับคืนมาให้มากที่สุด
คิดเล่นๆครับ
ทำรถไฟที่ใช้มอเตอร์1ตัว แบต1ลูก  แต่ต่อไดนาโมให้มัน 5ตัว แบต5ลูก แล้วก็ให้มันสลับใช้แบตไปเรื่อย
เอ แบบนี้จะเป็นไปได้ไหมเนี่ย 

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
no_reason
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 01:37:38 PM »

เป็นแนวคิดที่คิดได้

เพียงแต่ยังไม่มีทฤษฎีที่มารองรับครับ

ซึ่งจากแนวคิดที่ว่า มันขัดกับหลักการทางฟิสิกส์

เรื่อง "กฎการอนุรักษ์พลังงาน"
BB-Green♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 01:09:42 PM »

พอดีเคยทดลองทำตอนเล่นรถกระป๋องครับผลคือไฟที่ได้จากไดนาโมมันไม่พอที่จะทำให้มอเตอร์หมุนได้ครับเพราะมอเตอร์เมื่อมีโหลดหนักๆมันต้องการไฟมากครับแต่ถ้าเราจะให้ไดนาโมผลิตไฟมากๆเราก็จะต้องใช้แรงขับสูงขึ้นก็คือทำให้มอเตอร์หมุนเร็วขึ้นซึ่งมอเตอร์ก็จะกินไฟมากขึ้นกว่าที่ไดนาโมจะผลิตให้มันได้ครับแต่ถ้าเอาไฟไปเก็บไว้ที่แบตก่อนก็น่าจะได้ครับแต่การชารจ์แบตจะชารจ์ได้ที่กระแสต่ำๆนี่สิมันเสียเวลาแถมมอเตอร์ดันกินกระแสทีสูงกว่ากระแสชารจ์อีกก็เลยต้องลองใช้ไดนาโม+แบตหลายชุดดู...555..เหมือนเดิมครับไดนาโมมากขึ้นมอเตอร์ทำงานหนักขึ้นแม้ทำเป็นรถไฟหลายล้อที่ได้แรงเฉื่อยช่วยก็ยังผลิตกระแสไม่พอเลี้ยงมอเตอร์ครับแต่ดีที่ได้ไฟมาชารจ์แบตนิดหน่อยแต่ถ้าทำเป็นรถไฟฟ้าเค้าจะให้มันชารจ์ตอนเบรคอะครับมอเตอร์ขับเคลื่อนจะได้ไม่ทำงานหนัก
BB-Green♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 01:22:18 PM »

แต่ก่อนเคยอ่านเจอในเว็บเกิ่ยวกับพลังงานทดแทนมีผู้รู้ท่านหนึ่งเคยบอกไว้ว่าหากเราต้องการพลังงานหนึ่งจำเป็นจะต้องแลกเปลี่ยนพลังงานอีกอย่างเข้าไปเพราะตอนนั้นเครื่องจักร์ตรีเอกานุภาคหรืออะไรนี่แหละมันไปป่วนทุกเวบเลยอะผมก็เลยบ้าตามกะว่าจะสร้างพลังงานอนันต์มาแข่งกะมัน..สุดท้ายจ๋อยเหลือแค่เศษเหล็กฮิๆๆ....แต่ดีใจครับที่รู้ว่าอย่างน้อยก็มีเจ้าของกระทู้นี้ละว้าที่คิดเหมือนกันยังไม่เข็ดครับแต่จะรอบคอบกว่าเดิมเดี๋ยวเอาใหม่....เอาหละถ้าคุณจะโดนด่าผมก็จะเป็นเพื่อนโดนด่าด้วยคนฮิๆๆ
BB-Green♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 01:24:02 PM »

โทษทีคร้าบกดส่งรูปผิดปุ่มอะ
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2008, 11:47:16 PM »

ไม่รองใช้พลังงานขาของเราปั่นดูบ้างครับ พลังงานมันจะมีตลอดจนตัวเราตายเลยละ แล้วก็หมดพลังไม่ต้องคิดต่อ ใครคิดต่อก็ทำวิธีเดียวกัน แล้วก็ตายตามโปรเจ็คไปเลย  เยี่ยมมาก
Mr.T.♥
member
*

คะแนน68

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2008, 11:43:03 AM »

ไอเดียนี้ผมว่าช่างทุกคนแทบจะเคยคิดมาแล้วทั้งครับผมว่านะ แต่ในความเป็นจริง มอเตอร์ที่จะนำมาใช้จริงกินพลังงานเยอะมาก และมีแรงเสียดทานมากกว่ามอเตอร์ทั่วไป
กว่าจะลากเพื่อเอาพลังงานกลับมาซัก20-30% ไอ้พลังงานแหล่งจ่ายก็หมดซะก่อน ต้องรออีกซักระยะครับ เอาแบบมอเตอร์หมุน 2-3 รอบ ก็เปิดทีวีได้ น่านละพอจะมีลุ้น  เยี่ยมมาก

ทำดีได้ด้วยใจเรา..ใช่ใครเยินยอ..ใครมองว่าบ้าบอ..เชิดชูคอไว้ดังหงส์..พอใจในสิ่งที่ตัวเองพอใจ...
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 05:36:36 PM »

THANK!! อะไรที่เราตั้งใจที่จะทำ ก็สำเร็จทั้งนั้นแหละครับ  THANK!!
4age20valve
member
*

คะแนน0

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 05:51:29 PM »

ขอโทดนะครับที่ผมบอกมันอาจดูหลักการไปหน่อย
แต่ตามหลักของวิชาเทอร์โมไดนามิกแล้ว
เราไม่สามารถสร้างเครื่องจักรที่ให้งานหรือพลังงานออกมาโดยที่ไม่ให้อะไรกับเครื่องจักรเลยขึ้นมาได้ครับ
เครื่องจักรประเภทนี้เรียกว่า เครื่องจักรไม่มีวันหยุด ไม่สามารถสร้างได้แน่นอนครับ อย่าพยายามเลย
นักวิทยาศาสตร์ หลายยุคหลายสมัยเคยคิดแล้วครับ ไม่สำเร็จ
narucha
member
*

คะแนน1

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 12:58:39 AM »

การที่จะทำให้เกิดการหมุนเวียนของพลังงานน่าจะเป็นไปได้ครับ  แต่ทั้งนี้ย่อมมีการสูญสียออกจากระบบแน่นอน  ทีนี้ก็อยู่ที่ว่าเราจะนำส่วนไหนมาเติมให้กับระบบ
ซึ่งผมคิดว่าวิธีการหามาเติมนั้นน่าจะมีแนวทางที่เป็นไปได้  ....เพียงแต่เราต้องบูรณาการเอาศาสตร์ด้านอื่นมาเกี่ยวข้องด้วย..............
..........ค่อยๆคิด ค่อยๆทดลองไปน่าจะได้ผล   เราต้องคิดนอกกรอบบ้าง ....ทฤษฏีมันเป็นตัวจำกัดแนวคิดเราครับผมว่า..
 อย่าท้อเสียก่อนล่ะ..... เยี่ยมมาก
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 10:28:49 AM »

ได้ไม่คุ้มเสีย พลังงานที่ได้มาน้อยกว่าที่เสียไป

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
kt_direx
member
*

คะแนน0

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 10:19:30 AM »

ใส่ input มาก แต่ได้ output น้อย  ถ้าได้ตรงกันข้ามถึงจะดี และน่าทำครับ ยังไงก็ให้กำลังใจ คิดไอเดียใหม่ๆ ครับ สู้ๆ
hnow007 ♥
member
*

คะแนน47

อยู่แบบพอเพียง

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 03:19:13 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ เยี่ยมมาก
mr.uglyman
member
*

คะแนน0

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 02:19:38 PM »

แนวคิดดีมากเลยครับ...ไม่มีคำอธิบายครับ..ลองเลยครับผมอยากรู้เหมือนกัน...ถกกันอยู่เนี่ยก็ไม่รู้คำตอบที่แท้จริงหรอกครับ
member
*

คะแนน955

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 04:37:37 PM »

ไม่มีทางครับถ้าทำแบบนี้ แต่ถ้ามอร์เตอร์กับไดช๊าจเป็นตัวเดียวกัน คืออาศัยการเหนี่ยวนำแม่เหล็กจากการหมุนมอร์เตอร์มาตัดขวดลวดชุดช๊าจด้วย มีสิทธิ์ครับ ไปหาศึกษา ชุดมอร์เตอร์ รกยนต์ไฮบริดดูครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
srithaimax ♥1,510
member
*

คะแนน262

ลูกอีสาน หลานย่าโม

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 07:25:39 PM »

ผมก็เคยคิดคล้ายๆกันครับ  ตอนเรียน ปวช.เห็นเพื่อนช่างยนต์เขาเอาเครื่องรถมอเตอร์ไซค์มาดัดแปลงทำใส่กับตัวถังที่ทำเองแบบ4ล้อ มีพวงมาลัย   ก็เลยมีแนวคิดจะทำรถจักรยานไฟฟ้า คือเอาไฟจากแบตเตอรี่ไปจ่ายเข้ามอเตอร์ขับเคลื่อนชุดเกียร์  ให้ล้อหมุน   แล้วเอาไดชาร์จ ต่อพ่วงโดยสายพานจากเพลา ให้หมุน  แล้วเอากระแสไฟที่ได้ไปชาร์จเข้าแบตเตอรี่   แต่ไม่ได้ลงมือทำครับ  ได้แต่คิด  คิดไปคิดมา  ก็เลยคิดว่าถ้ามันเป็นไปได้และคุ้มกับการลงทุนคงมีคนทำขายแล้ว  ก็เลยเลิกคิดจะทำแล้วครับ  แต่ก็รอดูว่ามันจะมีมาให้เห็นมั๊ย

คิดดี  ทำดี   ย่อมได้รับสิ่งดีๆ
Suchat  sriwicha  โทร D tac  0869486776  6หมู่3 บ้านน้ำบ่า(สระวัด)  ต.ดอนตะหนิน อ.บัวใหญ่ จ.นครราชสีมา 30120
....ผมไม่รู้ทุกเรื่อง.....
denny
member
*

คะแนน2

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 09:46:07 PM »

ผมก็เคยคิดคล้ายๆกันครับ  ตอนเรียน ปวช.เห็นเพื่อนช่างยนต์เขาเอาเครื่องรถมอเตอร์ไซค์มาดัดแปลงทำใส่กับตัวถังที่ทำเองแบบ4ล้อ มีพวงมาลัย   ก็เลยมีแนวคิดจะทำรถจักรยานไฟฟ้า คือเอาไฟจากแบตเตอรี่ไปจ่ายเข้ามอเตอร์ขับเคลื่อนชุดเกียร์  ให้ล้อหมุน   แล้วเอาไดชาร์จ ต่อพ่วงโดยสายพานจากเพลา ให้หมุน  แล้วเอากระแสไฟที่ได้ไปชาร์จเข้าแบตเตอรี่   แต่ไม่ได้ลงมือทำครับ  ได้แต่คิด  คิดไปคิดมา  ก็เลยคิดว่าถ้ามันเป็นไปได้และคุ้มกับการลงทุนคงมีคนทำขายแล้ว  ก็เลยเลิกคิดจะทำแล้วครับ  แต่ก็รอดูว่ามันจะมีมาให้เห็นมั๊ย
ไอเดียนี้ผมกำลังทำอยู่ครับ แต่เป็นมอไซพ่วงข้าง อีกไม่นานจะนำภาพขั้นตอนการทำมาให้ดู
KOLE
member
*

คะแนน1

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 02:36:22 PM »

เมื่อ เกือบๆ 20 ปี แล้วหละ ผมอ่านในบรรณาธิการ  หนังสือ เซมิฯ อีเล็คฯ  มีคนคิดแบบนี้ ไม่มีทุน ครจะลงทุนให้บ้าง  ทางทีมงานเซมิ เค้าตอบแบบเล่นๆ ว่าอากาศเมืองไทยมันร้อน คนเราเลยคิดอะไรๆ แปลก
TERAPRAT
member
*

คะแนน1

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 02:07:16 PM »

เข้ามาอ่าน กระทู้นี้ดู แล้ว ผมก็เคยคิด เล่นๆ ตัวอย่าปกติเราใช้รถยนต์ ก้จะมีไดชาช ไฟเข้าแบตเตอรรี้  ถ้าเราเอาไดชาช มาติดใบพัดแล้วติดตั้งเพิมในขึ้นในตัวรถยนต์ เวลาเราวิ้งรถยนต์ ก็จะชาต แบตเตอ์รี่ ได้เพิมเท่ากับจำนวน ไดชาช ที่เราติดตั้งเพิมเข้าไป  เท่ากับเราเอาพลังงานลมที่มีอยู่ขณะรถวิ้งกลับมาเปลียนเป็นพลังงานไฟฟ้าเก็บไว้ในแบตเตอรี้
  มีต่อครับ แล้วเอาแบตเตอรี้ที่ได้ นำมาขับมอเตอร์ กำลังงานต่ำ ติกเฟื่องทดรอบเพื่อให้ได้รอบสูง  แล้วไปขับ ไดนาโม เพื่อปั่นเป็นไฟ 220 V ส่วนหนึงนำไปใช้งาน อีกส่วนหนึ่งนำกลับไปชาช แบตเตอรรี้  มันก็เป็นแคร่แนวความคิดที่ยังไม่มีปัณญาทำ  Roll Eyes wav!!
luefe
member
*

คะแนน0

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 11:49:18 PM »

ขอร่วมด้วยนะครับ ผมสงสัยว่า ฉงน นาฬิกาโบราณที่ใช้ลูกตุ้มใช้พลังงานจากไหน ถ้ามันขยับได้จากแรงของตัวมันแอง เราใช้หลักการนี้มาผลิตไฟฟ้าได้รึเปล่าน้อ ผมคิดว่าน่าจะเป็นไปได้นะ สู้สู้ ping!
member
*

คะแนน955

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 04:46:13 PM »

ความคิดเอาแรงลมจากการเคลื่อตัวของรถมาช๊าจไฟ ต้องรู้  ความคิดน่าจะได้แต่ความจริงมันไม่ได้ เพราะว่าจะเกิดแรงต้านเพิ่มขึ้นมาอีก มันก็เท่ากับเพิ่มโหลด ได้ไม่คุ้มเสีย
 ส่วนนาฬิกาลูกตุ้ม มันเป็นแบบไขลานครับ

rat123
member
*

คะแนน0

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 07:38:55 PM »

มันมีความสูญเสียในระบบครับ  ทำได้แต่ไม่คุ้ม  คุณลองคิดดู 
มอเตอร์ตัวหนึ่  มีประสิทธิภาพประมาณ  85-90 เปอเซ็นต์  นั่นเท่ากับว่า 
เราจ่ายพลังงานไป  100  จะได้กำลังงานเพียง  85-90  เท่านั้น
แถมเราเอาพลังงานที่ได้ไปหมุนเจนเนอเรเตอร์  ทีทั่วไปมีประสิทธิภาพ ประมาณ 80 เปอร์เซ้นต์
กำลังงานมันก็หายไปอีก  เท่ากับง่าคุณจ่าพลังงานไป
100W ----> มอเตอร์ (90W)  ---> เจนเนอเรเตอร์ 80W 
ไม่คุ้มครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์