ขอความช่วยเหลือ brother CDP-150C สีฟ้าไม่ออกครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 07:59:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ brother CDP-150C สีฟ้าไม่ออกครับ  (อ่าน 4190 ครั้ง)
mechomngam
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 08:15:37 PM »

พึ่งซื้อมาไม่ถึง 2 เดือน ยังไม่ได้ทำแท๊งค์ ใช้หมึกเดิมของแท้ พอหมดรู้เท่าไม่ถึงการณ์เอาหมึกขวดของepsonที่มีอยู่เติงมไป ก็ใช้ได้ดี แต่พอเติมครั้งที่ 2ใช้ไปสักพัก สีฟ้าไม่ออกสีอื่นออกหมด ทั้งที่ก็ปริ๊นส์เกือบทุกวันไปซื้อสีฟ้าของแท้มาใส่ก็ไม่ออกครับ มีมา 3-4 จุด อยากทราบว่ามีวธีแก้ไขด้วยตัวเองไหมครับ หากมีขอวิธีล้างด้วยครับมีรูปประกอบด้วยก็จะดี อยากถามอีกข้อคือมันมีตลับหรือน้ำยาล้างของรุ่นนี้ขายไหมครับและมีขายที่ไหนราคาเท่าไรได้ผลเพียงใดครับ ขอคำตอบด้วยครับพอดีมีงานเร่งครับ

hormok♥
สนับสนุนLSV-server
member

คะแนน245

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 06:57:48 PM »

เอาหมึกยี่ห้ออื่นมาเติมจะทำให้หัวตัน ต้องลองไปสอบถามตามร้านดูว่าร้านไหนรับล้างหัวbrotherบ้าง แต่ส่วนมากจะล้างไม่ออกต้องเปลี่ยนหัวราคา2500บาท การล้างเองต้องถอดเครื่องออกมาเอาหัวออกมาแช่น้ำยาหลายคืนแต่ก็ออกไม่หมดนะครับใช้ได้ระดับหนึ่ง
nuivoy
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 12:59:52 PM »

เมื่อก่อนของผมรุ่นเดียวกับคุณ แต่สีแดงไม่ออก ผมก็เลยซ่อมเองแบบฮาดคอ  โดยเปิดฝาออกมา  แล้วเลื่อนหัวปริ้นออกมาจากมุม ใช้คัดเตอบัดหรือสำรีพันใส่ไม้เล็ก แล้วจุ่มแอลกอฮอ
เช็คยากหน่อยคับเพราะเราไม่รู้ว่าสีอะไรอยู่ตรงไหน ก็สุ่มเช็ดให้ทั่ว แล้วใช้ cleaning ที่เมนูปริ้นเตอร์ ทำไปเรื่อยๆคับ เดียวก็หาย
tarumii
member
*

คะแนน7

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 04:29:13 PM »

ถ้าไม่ออกจริงตามนี้ครับ
- กระบอกฉีดโหลดน้ำยาล้างหัวพิมพ์ประมาณ 2 ซีซี. เติมลงในตลับหรือสีที่ตัน แล้วสั่ง clean ประมาณ 2-3 ครั้ง สังเกตุผลดูครับ วิธีนี้ไม่ส่งผลความเสียหายต่อหัวพิมพ์และตลับหมึกครับ อีกอย่างใช้ได้กับปริ้นเตอร์ทุกรุ่นทุกยี่ห้อ ยกเว้นเลเซอร์ปรินท์ครับ 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์