จอ acer AJ17 เปิดแล้วติดพอถึงหน้าเข้าใช้งาน windows ดับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 24, 2024, 01:25:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จอ acer AJ17 เปิดแล้วติดพอถึงหน้าเข้าใช้งาน windows ดับ  (อ่าน 6062 ครั้ง)
oou
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 23, 2008, 05:31:53 PM »

จอ acer AJ17 เปิดแล้วติดพอถึงหน้าเข้าใช้งาน windows ดับทุกคร้งต้องเช็คตรงใหนดีครับ

sutipron
member
*

คะแนน3

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2008, 07:20:50 PM »

ไปตั้งอะไรไว้หรือป่าวครับ อย่างเช่นปรับความละเอียดหน้าจอมากเกินไป หรือว่า เป็นการ์ดจอรุ่นที่มี TV OUT แล้วตั้งให้ออกที่ทีวีอย่างเดียว ถ้าเป็นอย่างหลัง ต่อสาย AV จากการ์ดจอไปที่ ทีวี ดูครับ พอภาพขึ้นแล้วปรับให้ออกหน้าจอมอนิเตอร์ครับ หรือว่าไม่ใช่ ให้เข้า safe mode ครับ กด F8 ก่อนเข้าวินโดว์ เลือก safe mode จากนั้นก้อรีมูฟไดฟ์เวอร์การ์ดจอออกไปก่อนครับ แล้วรีเครื่อง เข้าแบบปกติครับ มันจะหาไดฟ์เวอร์ จัดการให้เรียบร้อยก้อน่าจะใช้ได้แล้วครับ ถ้าไม่ได้ยังไง เด๋วมาวิเคราะห์อาการต่อครับ  เยี่ยมมาก
Earth♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน24

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2008, 10:23:49 PM »

ถูกต้องแล้วครับ ตามที่คุณ sutipron บอก แต่ว่า ขอฝากอย่างนึงครับ ตอนที่เครื่องคอมบูตน่ะ ความละเอียดน่าจอต่ำนะครับ แต่พอเข้าวินโดแล้ว จะเป็นความละเอียดหน้าจอที่สูงขึ้นตามที่เราเคยตั้งไว้ ที่มองก็คือว่า พอเข้าวินโดแล้ว ไฟ B+ สูงขึ้นไปเป็นเท่าไหร ถ้ามากไปแล้ววงจรออกแบบมาให้ตัดเพื่อป้องกันอุปกรณ์ อันนั้นเครื่องก็ต้องตัดอยู่แล้ว ลองเช็คดูนะครับ โชคดีครับ
oou
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 01:20:53 PM »

ทดลองใช้จออื่นแล้วทำงานปกติครับ ลืมบอกไปว่าก่อนเป็นมีอาการภาพล้นจอครับเจอตะกั่วร่อนที่ FBT. ย้ำใหม่แล้วเปิดใช้งานได้ พอบู๊ตเดรื่องใหม่ก็มีอาการอย่าที่บอกคร้บ
Pi_Po
member
*

คะแนน7

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 04:40:09 PM »

ลองใช้อีกเปิด แล้ว set ความถี่จอให้น้อยลงซิครับ สัก 60 Hz ก่อนก็ได้ ผมเคยเจอครับ เพราะสเปคจอรับความถี่ได้น้อยกว่าที่เรา set ในวินโดว์ ส่วนมากเป็นจอรุ่นเก่าบางรุ่นมี protect คือเมื่อเข้าวินโดว์แล้วจะตัดเลย บางเครื่องไม่ protect ถึงขนาด HOR OUT ซ็อตเลยก็มีครับ แต่ก็มีอีกหลายเหตูผลครับ
NOK_KARN
member
*

คะแนน5

เซียนยังพลาดเหมือนกับช่างถึงจะเก่งแค่ไหนก็ยังพลาด

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 04:49:28 PM »

ถ้าแก้ตาม sutipron ยังเป็นอาการเหมือนเดิมความเป็นไปได้ตัว WINDOW อาจล้มนะครับ
oou
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 06:59:28 PM »

ขอบคุณครับแล้วจะไปทดลองดูแล้วจะมาแจ้งผล
talapkap
member
*

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 08:17:59 PM »

อาการลักษณนี้เคยเจอมาครับแต่ไม่แน่ใจว่าจเป็นอาการเดียวกันหรือเปล่า

คือBooเครื่องได้ปกติแต่พอเข้าหน้าใช้งานwindowภาพมืดไปเลยลองกดNumlockดูปรากฏว่าติดดับได้แสดงว่าwindowทำงานอยู่  ลองเอาจอไปต่อPCตัวอื่นก็ใช้งานได้( PC  ตัวนี้ใช้ การ์ดจอแบบPCI )พอลองBoot เครื่องกับการ์ดจอ ออนบอร์ดกลับใช้งานได้  ก็เลยตั้งค่าRefreshใหม่ ลองเสียบการ์ดจอดูใหม่แล้วBootเครื่องก็เป็นเหมือนเดิม พอดีเจ้าของเครื่องบอกว่าตอนแรกใช้งานPCตัวนี้กับจอตัวนี้ ต่อมาwindow เสีย ก็เลยลงใหม่ แต่ไม่ได้ลงกับจอตัวนี้  จึงตัดสินใจลองลงwindow ใหม่กับจอตัวนี้พอลงwindowเสร็จ ก็ใช้งานได้ปกติ  ( เจ้าของเครื่องพอใจแต่ผมงง)
oou
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 12:55:34 PM »

ขอบคุณครับ ใช้ได้แล้วครับปรับความถี่ไปที่ 60 Hz ใช้งานได้ เวลาเปิดไฟล์แล้วปิดหน้าจอหลักจะกระพริบแบบว่าหดนิดหนึ่งแล้วกลับเป็นปกติ(จออื่นไม่เป็น)ไม่ทราบว่าเป็นอะไรครับช่วยอีกที
ขอบคุณครับ เยี่ยมมาก งง
oou
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 08:34:56 PM »

ถามอีกอาการตอนนี้ เวลาเปิดไฟล์แล้วปิดไฟล์หน้าจอหลักจะกระพริบแบบว่าหดนิดหนึ่งแล้วกลับเป็นปกติ(จออื่นไม่เป็น)ไม่ทราบว่าเป็นอะไรครับช่วยอีกที
ขอบคุณครับ
sp.com
member
*

คะแนน25

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 12:19:59 AM »

จอคอมบางรุ่น บางยี่ห้อ รับความถี่ใด้แค่60ครับ แต่บางรุ่น บางยี่ห้อ 60HZ-85HZครับ
somchainut
member
*

คะแนน1

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 06:20:14 AM »

ของผมก็เป็นครับแล้วเวลาปรับความถี่ เข้าไปตรงไหนครับ  ของผมก็อาการเดียวกันครับน่าจะเป็นสาเหตุเดียวกัน Cheesy
sp.com
member
*

คะแนน25

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 09:27:21 AM »

คลิกขวาหน้าdesktopที่ว่าง propperties>settings>advanced>monitor ครับ ปรับใด้เลยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์