หม้อหุงข้าวซื้อใหม่ใช้ได้ไม่ถึงเดือน ไม่ทำงานครับ ช่วยที สงสัยตัวนี้เสียรึเปล่า
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 26, 2024, 02:27:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หม้อหุงข้าวซื้อใหม่ใช้ได้ไม่ถึงเดือน ไม่ทำงานครับ ช่วยที สงสัยตัวนี้เสียรึเปล่า  (อ่าน 12310 ครั้ง)
tumcom
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: เมษายน 01, 2007, 09:56:54 AM »

หม้อหุงข้าวซื้อใหม่ใช้ได้ไม่ถึงเดือน ไม่ทำงานครับ ช่วยที สงสัยตัวนี้เสียรึเปล่า เรียกว่าอะไรครับมีตัวหนังสือติดว่า RF250V10A185C ที่วงสีแดงครับ ผมลองเอาไขควงวัดไฟวัดจากจุดไฟเข้ามาออกแต่ถ้าผ่านตัวนี้ไฟไม่ออกครับ  ลองกลับขั้วปลั๊กไฟออกนิดที่ขาออกครับ แต่ไม่ออกขาเข้าครับ มันจะเสียรึเปล่าครับช่างตอบหน่อยครับ ขอบคุณครับ

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2007, 10:03:17 AM »

หม้อหุงข้าวยี่ห้ออะไรครับ 

มันคือเทอร์โมฟิวส์
ทนแรงดัน 250 Volt  ทนกระแส 10 A  ทำงานภายใต้อุณหภูมิ 185 องศาเซลเซียส 

ตรวจสอบ ฟิวส์ ด้วยการวัดความต่อเนื่องทางไฟฟ้าครับ

เพิ่มเติมที่นี่

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
tumcom
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2007, 10:08:28 AM »

ยี่ห้อ OTTO ครับขนาด 1.8ครับ ตัวนี้จะเสียหรือเปล่ามีรอยไหม้ที่ขาด้วยลองถอดมาดู รู้สึกมันหลวมๆที่ขาหมุนได้เลยครับ
tumcom
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2007, 10:14:51 AM »

เพิ่มอีกหน่อยครับตัวละประมาณกี่บาทครับ จะเปลี่ยนเพิ่มค่าต่างให้มันสูงได้ไหมครับ(มันจะได้ไม่เสียอีกครับ) แนะนำหน่อยครับค่าเท่าไรดี  ร้านอิเล็กทรอนิกทั่วไปมีขายไหมครับ ผมอยู่เชียงใหม่ไปหาซื้อแถวไหนดีครับ ขอบคุณมากครับ  Roll Eyes
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2007, 10:33:50 AM »

ใช่ครับมันเสีย  ตัวหนึ่งไม่ถึง 100 บาท

ค่าเดิมนั่นแหละครับ  ก่อนใส่เข้าไปใหม่ตรวจวัดวงจรก่อนนะครับ ทำความเข้าใจตามลิงค์ที่ผมให้ไว้หนะ

ผมอยู่ กทม. ไม่ทราบครับ

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2007, 11:08:12 PM »

ควรใส่ค่าเท่าเดิมครับ RF250V10A185C ขอดูภาพถ่ายด้านบนได้ไหมครับ ผมสงสัยว่า เป็นเพราะอุณหภูมิสูงเกินขนาดเพราะสังเกตุตรงบริเวณน๊อตเป็นรอยไหม้ ถ้าแผ่นความร้อนบิดเปี่ยว ถึงเปลี่ยนไปก็ขาดอีกครับ ต้องเปลี่ยนแผ่นความร้อนด้วย
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 08:17:28 AM »

หม้อหุงข้าวซื้อใหม่ใช้ได้ไม่ถึงเดือน ไม่ทำงานครับ ช่วยที สงสัยตัวนี้เสียรึเปล่า เรียกว่าอะไรครับมีตัวหนังสือติดว่า RF250V10A185C ที่วงสีแดงครับ ผมลองเอาไขควงวัดไฟวัดจากจุดไฟเข้ามาออกแต่ถ้าผ่านตัวนี้ไฟไม่ออกครับ  ลองกลับขั้วปลั๊กไฟออกนิดที่ขาออกครับ แต่ไม่ออกขาเข้าครับ มันจะเสียรึเปล่าครับช่างตอบหน่อยครับ ขอบคุณครับ
  ของยังอยู่ในประกัน มาถอดรือทำไม

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 08:18:38 PM »

เครื่องอยู่ในประกัน น่าเอาเข้าศูนย์ เหมือน คุณe21xeq ว่านั้นแหละครับ
อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน328

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 10:01:33 PM »

ตัวละไม่เกิน 30 บาทสาเหตุที่ขาดเกิดจากเช็ดก้นหม้อข้าวไม่สะอาดมีเม็คข้าวตกค้าง เปลี่ยนเทอร์โมฟิวส์ขนาดเท่าเดิมขัดลอยดำๆที่แผ่นความร้อนด้วยไม่งั้นจะขาดอีก
tumcom
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 09:06:49 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ ผมซื้อมาเปลี่ยนแล้ว ใช้ได้เหมือนเดิมแล้ว ที่ว่าทำไมมีประกันนะไม่เอาเข้าศูนย์  เดียวนี้ซื้ออะไรประกันมีนะครับส่วนมากให้เขียนข้อมูลผู้ซื้อส่งไปที่บริษัท เวลาเอาเข้าไปที่ส่งซ่อมพนักงานมันไม่ค่อยสนใจเรา ขอบอกไว้เลยครับเครื่องใช้ไฟฟ้าที่ราคาถูกๆ ส่วนมากประกันมันจะให้เราเขียนข้อมูลส่งกลับไปงงครับแล้วเวลาซ่อมเราจะต้องส่งไปซ่อมที่บริษัทโดยตรงเลยหรือครับ เสียเวลา เสียค่าส่ง แกะซ่อมเองดีกว่า เสียก็ซื้อใหม่  ซ่อมร้านก็ประมาณ 200 บาทขึ้นไปเพิ่มอีกนิดได้หม้อใหม่เลยครับ Wink
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 06, 2007, 11:59:21 AM »

เวลาซื้อของที่มีการรับประกัน ควรซื้อจากร้านใกล้บ้านที่มีบริการหลังการขายที่ดี(ส่วนใหญ่เป็นร้านที่เปิดมานานมีชื่อเสียงดีอยู่แล้ว) และควรซื้อของที่มีศูนย์บริการใกล้บ้าน  ไม่จำเป็นต้องยกเข้าบริษัท เพราะเขามีศูนย์บริการต่างจังหวัดให้อยู่แล้ว สมาชิกในเว็บบอร์เรานี้ก็มีหลายท่านเป็นศูนย์บริการของหลายยี่ห้อ แต่เขาไม่แสดงตน เนื่องจากข้อมูลที่เอามาให้เพื่อนสมาชิกมันเป็นข้อมูลของบริษัท พยามอ่านคู่มือ ใบรับประกัน และศูนย์บริการมีอยู่ที่ไหนบ้อาง เพื่อประโยชน์ตัวเองควรอ่านเอกสารที่แนบมากับของที่ท่านซื้อให้ละเอียด

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์