ปริมาตรตู้ดอก18 นิ้วนำไปทำตู้เบสฮอร์นและตู้ซับ ตู้ fulljeep
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 04:51:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปริมาตรตู้ดอก18 นิ้วนำไปทำตู้เบสฮอร์นและตู้ซับ ตู้ fulljeep  (อ่าน 169975 ครั้ง)
jiam007
member
*

คะแนน3

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2008, 10:41:19 PM »

ท่าน pms ลงแบบที่ 1 คร่าว ๆ พอจะได้มั้ย (เข้าใจว่าตู้นี้อยู่ที่ อ.ประทาย ผมคงไม่มีโอกาสได้ฟัง)

ตอบ. เสียงกระเดื่องจะกว้างลูกใหญ่กว่าความลาดชันที่12dbแบบไม่สำคัญหรอกครับอยู่ที่หลักการออกแบบมีอยู่ 2 ประเด็นครับ
             1.เสียงกระเดื่องที่ได้มันต้องไม่ออกมาเร็วเหมือนตู้หน้าเปิดธรรมดาไม่ว่าจะใช้ท่อหรือลิ้นไม้
             2.เสียงกีต้าเบสเพราะลงลึกได้ยินสายทุกเส้นต้องตู้เปิด

mana1234
member
*

คะแนน0

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2008, 09:03:59 AM »

วอยสั 3นิ้ว ราคา2000กว่าๆ คร้บคุณpms
pms
member
*

คะแนน1

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2008, 08:49:11 PM »

แบบที่ว่าอยู่ประทายเป็นของเฮียซง อเมเจอร์ซาวด์แอนไลน์ยาวประมาณ110xส700xก57ซม. ขายตู้เปล่าใบละ9000 บาท กับอีกเจ้าหนึ่งคล้ายฟูลกิฟ2 แกขาย 4500 บาท  ส่วนตู้ของผมฟูลกิฟ1 ออกแบบจากพื้นฐานเสียงของตู้w ที่ทุกคนชื่นชอบแต่ใบแล็กจะเรียกว่าเบสฮออนก็ได้เพราะมีมุมยิงเสียงส่งเหมือนฮออนแต่ไม่ใช่โหลดฮออนมันออกช้า เทอร์โบก็ช้าและอั้นในขณะทีเร่งวอลลุ่มเท่ากันตู้w จะเสียงเบากว่าตู้ฟูลกิฟ1เมื่อเปิดเพลงทดสอบตู้wเสียงจะดังครืดครืดย่างเดียวจะแยกเสียงกระเดื่องและกีต้าเบสออกจากกันไม่ได้และได้นำเทคนิคบางอย่างในตู้ซับรถยนต์มาใช้ประกอบร่วมกับตู้กลางแจ้ง
pms
member
*

คะแนน1

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2008, 09:04:08 PM »

ถ้าวอย3 นิ้วปริมาตรน่าจะเหลือซัก5 ลูกบาตรฟุตนะครับถ้าใช้ใบนี้เสียงจะออกไปทางนุ่มๆไม่แข็ง
pms
member
*

คะแนน1

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 10:49:31 PM »

รับสมัครช่างไม้เหล็กว่างงานครับอยู่ร้อยเอ็ดครับโทรมาคุยได้ครับ
     มาแล้วครับช่างมืออาชีพเซฟตี้น่าดู
yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 05, 2009, 12:11:39 PM »

ทั้ง2แบบ เสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ มันลงลึก แน่นจุกอก ดังไกล อย่างไรบ้างครับ ใช้เครื่องขนาดไหนขับ ผมงบน้อย จะทำไว้รับงาน ช่วงนี้ตกงาน ต้องหาเสริม ผมอยู่ ชานเมืองกทม.ครับ
pms
member
*

คะแนน1

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 05, 2009, 07:28:15 PM »

เรื่องน้ำหนักเสียงเท่ากันส่วนฟูลกิฟ1จะดังไกลกว่ามากตั้งแต่หน้าตู้ยัน100 เมตรมุมกระจายเสียงจะกว้างกว่าไม่มีจุดบอด เสียงกระเดื่องจะพุ่งลอยเป็นลูกใหญ่ไม่อั้นฟังปุ๊ปจะรู้ถึงความแตกต่างกับตู้ชนิดอื่นเวลาเปิดจะไปส่องดูหน้าตู้ไม่ได้หายใจไม่ออก  ผมทดสอบตอนแรกใช้แอมป์ 80 w ครับลำโพง 18 นิ้ว Pc650el เสียงดีครับเหลือเชื่อ เอาเป็นว่าถ่าขับซัปเบสก็น่าจะอยู่ที่600x2=1200 w หรือจะให้แนะนำก็บอสเทค2400 หรือ 3600wรุ่นใหม่ก็แกรมม่ากับลำโพงกิฟ+ตู้อาจารย์กิฟ= สุดยอดโม้ป่าวฟะเนี่ย 
      ขายเซท 4 ใบครับเหตุผลก็หลายประการครับซื้อไปก๊อปขายมั่ง ราคาถูกเลยไม่เห็นคุณค่าให้เพื่อนก๊อปต่อแหลก  ในตู้มันมีเทคนิคพิเศษบางประการในการทำครับถึงก๊อปก็เสียงไม่เหมือนครับเฮียซงท่านยืนยันได้ใบนึงถ้าทำคนเดียวก็ใช้เวลา 3 วัน  พี่อยู่ซะไกลสุโขทัยผมอยู่ร้อยเอ็ดครับ โปรแกรมที่เขาออกแบบตู้ผมลองทำหมดแล้วใส่ท่อตามคอมบอกนี่แหละมันไม่ได้นำตู้ไปวางที่โล่งเสียงหายหมด เวลาทดสอบตู้ผมใช้โปรแกรมสเปคตั้มอนาไลเซอร์วัดความถี่ ซึ่งตู้ฟูลกิฟ1 จะตอบสนองทุกย่านความถี่เมื่อหมุนครอสไปความถี่ใดเสียงจะเปลี่ยนตามไม่เหมือนตู้wนะครับ ช่วงนี้ผมทำอยู่สองเซทครับเซทละ 16 ใบลำซิ่ง สิ้นเดือนมกราคมถึงจะว่าง เรื่องการขายก็เกรงใจเจ้าของบอดติดต่อสายนอกดีกว่าครับ 0819742133
ทำตู้มาทุกแบบกว่า10 ปีแล้วครับ เคยทำตู้ 186 ฮอร์นดอกขอบแตกขาดหมด ไอ้เทอร์โบดันมาอั้นอีก เลยออกแบบเองซะเลย
yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 06:29:51 PM »

สนใจมากๆเลยครับ ว่างๆต้องโทรไปปรึกษา ใช้ไม้อัดธรรมดาได้ไหมคับ กี่มิลดีและใช้กี่แผ่นต่อ 1ตู้ครับ กว่าจะได้มาขนาดนี้พี่คงใช้เวลาน่าดู แต่ก็คุ้มนะครับ  pppysss@yahoo.com ใช้แอมป์80วัตต์ขับดอก18เลยหรือครับ(น่าทึ่ง)
yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 01:01:21 PM »

ที่ว่าทดสอบ คู่กับตู้ w ทดสอบกันแบบตู้ต่อตู้ เลยหรือเปล่าครับ(ตามรูปข้างบน)
pataram
member
*

คะแนน3

แรง แรง แรง

819742133 fulljeep@hotmail.com
« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 08:23:00 AM »

ครับใบต่อใบและดอกรุ่นเดียวกันครับ  แอมป์ 80 w เปิดฟังเล่นตอนทำงานครับไม่ได้เปิดตูมๆเหมือนออกงาน ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านนะครับที่โทรมาคุยและแลกเปลี่ยนความรู้เพิ่มเติม  ใช้เวลาออกแบบและทดสอบ  2 เดือนครับใช้ไม้อัดเกรด a ทำเลยครับ
เพราะจะได้รู้เลยว่าเสียงได้หรือเปล่าถ้าใช้ปาร์ติเกิลมันคนละเสียงเนื้อไม้มันไม่แน่น เป็นตู้ที่นำส่วนดีของตู้แต่ละแบบมาผสมกันส่วนละหน่อยโดยยังคงแนวเสียงของตู้ w เป็นหลักแต่มันดันออกมาดีกว่า

สิบเอกภัทรมนตรี  ศรีสุภาพ  45/13 ซ.รอบเมือง 13 ต.ในเมือง อ.เมือง จ. ร้อยเอ็ด 45000
yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 09:10:09 AM »

พี่ pataram  กับพี่ pms มาจากทีมเดียวกันหรือเปล่าครับ เอาแน่  เพราะดูจากรูปที่ว่ากำลังให้เพื่อนทำเทียบกับรูปที่ลงสัดส่วนแล้ว(ข้างบน) ดูว่ามันคล้ายกันมากครับแต่ก็มีบางส่วนที่แตกต่าง(ตรงส่วนที่ว่าเอาไว้สะท้อนเสียงด้านหน้าดอก  เป็นไม้ตั้งตรงหรือว่าเป็นแบบเฉียงๆครับ) ของผมดอก ms 1000วัตต์ โครงเหล็กปั้มครับ ซื้อต่อเค้ามาครับ สเปคที่พี่บอกว่าเอาไว้กำหนดปริมาตรตู้ ดูยังไงครับ  ไม่เอา ขออีเมลล์ ของพี่ pataram ได้ไหมครับ(มือถือ.สัญญาณอ่อน) ขอบคุณอยากทำไว้ใช้เอง(เท่านั้น) ไม่ได้ก้อปไปขาย ขอบคุณ ฟังจากสรรพคุณของตู้ น่าจะเหมาะกับคนงบน้อยอย่างผม เศร้าจัง(จะได้ใช้น้อยๆตู้)

ตอบ  ถ้าใช้ GSM ส่งซิกหรือโทรมาซักนาทีก็ได้เดี๋ยวโทรกลับ7 เช้า-5 เย็นขอสงวนสิทธิ์เวลาเข้าสอนนักศึกษานะครับและเบตใกล้หมด
pataram
member
*

คะแนน3

แรง แรง แรง

819742133 fulljeep@hotmail.com
« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 07:39:13 PM »

ครับผมใช้เครื่อง PC เป็นPATARAMกับโน๊ตบุ๊คครับเป็นPMS คนเดียวกันครับด้านหน้าไม้เอียงจะดีกว่าครับ ถ้าทำแล้วเสียงไม่ออกอย่าพึ่งตีตะปูครับลองขันสกรูปรับแผ่นรูลมด้านบนดูครับว่าระยะกี่นิ้วเสียงออกมาดีเหมาะกับดอกที่เราใช้อยู่หรือเปล่า สำหรับท่านที่ถามมาว่าใช้ดอกของNP- JB18 (ใส่ชื่อเต็มเดี๋ยวเขาฟ้อง)ก็ได้นะครับแต่เสียงจะถูกใจท่านหรือเปล่าผมว่าเอาไปใส่ตู้หน้าเปิดมันดังกุ๊กลุ๊กยังไงไม่รู้เสียงไม่ค่อยออกผมก็ชอบนะครับของถูกแต่ก่อนผมก็ใช้เสียดายตังที่จ่ายไปแต่ก่อนครับผมว่าตัดใจซื้อของดีซะหน่อยจะทนกว่าครับตู้ผมนำดอกมาทดสอบอยู่2 ยี่ห้อคือ P กับ GIP ผมจำอีแมวตัวเองไม่ได้เดี๋ยวหาก่อนนะครับ
   มีไม้อีกกองครับที่รอประกอบ

สิบเอกภัทรมนตรี  ศรีสุภาพ  45/13 ซ.รอบเมือง 13 ต.ในเมือง อ.เมือง จ. ร้อยเอ็ด 45000
NAT@NOP
member
*

คะแนน4

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 12, 2009, 12:33:08 PM »

เครื่องที่ใช้ทดสอบ
yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 08:54:36 AM »

ไม้แบบนี้แถวบ้านผมหาซื้อ ยากครับ(แผ่นละเท่าไร่) มีแต่ไม้ที่เค้าใช้ทำเฟอร์นิเจอร์(ข้างในมีโพงบ้าง) พอใช้ได้ไหมครับ

ตอบ-  แผ่นละ900 - 1,150 บาท  ก็แล้วแต่ทุนนะครับใช้ได้ทั้งนั้นแหละมีเกรด AA 1,150-2,200 บาท A800-900 บาท  B750 บาท เรียกไม้อัดยาง บางโรงงานใช้ไม้ยูคาทำ เขาเรียกเป็นตราเช่นตรา ช้าง ตราเข็มทิศ  ตราหมี และไม่มีตรา
yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 12:01:11 AM »

NP-JB18 ชื่อเต็มมันคืออะไรครับ ผมเป็นมือใหม่ เรียกชื่อดอกลำโพงก็เป็นแบบนี้แหละครับ ยี่ห้อ+วัตต์ลำโพง ฉงน   รูปเวทีแสงสี พร้อมมิกซ์(ตัวเบ่อเริ่ม)ของทีมงานพี่ใช่ไหมครับ ดูมันอลังการจัง มีรูปมุมอื่นอีกไหมครับ  โรงผลิตตู้ของพี่ก็เบ่อเริ่มเช่นกัน ดีใจจัง อย่าลืมอีเมลล์นะครับ

ตอบ- เป็นดอก npe ใช้รหัสเหมือน jbl   เครื่องเสียงใช่ครับไม่ค่อยขึ้นไปถ่ายรูปบนเวทีครับกว่าจะตั้งเสร็จก็เกือบมืด
yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 17, 2009, 07:15:18 PM »

ขอดูรูป ตู้ ฟูลกิฟ 1 หน่อยได้ไหมครับ  ขอบคุณตามรอดูมานานแล้ว อยากทราบการทำงานและทางเดินของเสียง อดใจรอดูจะไม่ไหวแล้วนะครับ ตอนนี้ว่าจะทำตู้อยู่(ซ่อมตู้เก่า) ไม่เป็นอันทำแล้วครับ  เศร้าจังรบกวนหน่อยครับ ขอบคุณ

ตอบ  นี่ไงครับ รวมตู้ทุกรุ่นในใบนี้ทั้งหมด น้องชายครับไม่ใช่ผมนะครับผมหล่อกว่านี้ครับ อยู่จังหวัดไรครับถ้ายู่ใกล้ร้อยเอ็ดก็มาดูได้แต่ห้ามใช้ตลับเมตรดูฮ่าๆ นำดอกนำแอมป์มาด้วยเทสฟังได้ นัดก่อนครับตู้ในสต๊อกหมดแล้วกำลังประกอบอยู่ครับ
ansci
member
*

คะแนน0

« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 19, 2009, 08:10:27 PM »

เสียงเทียบกับปราบเซียนเบสและส่งไกลดีกว่าไหมครับ

ตอบ ไกลกว่าครับเพราะตู้มีไฟเบอร์ในตู้เป็นลักษณะเบสฮอร์นดอกมีความสามารถ 100 %เสียงที่ได้ก็จะดังพุ่งออกมา 100 % ไม่มีการสูญเสีย ส่วนปลายของตู้ก็จะมีไฟเบอร์ทำมุมบังคับให้เสียงไปทั้งซ้ายและขวาแทนที่จะพุ่งไปข้างหน้าอย่างเดียวทำให้เสียงที่ได้ครอบคลุมพื้นที่ 180 องศาโดยประมาณในการเดินฟังทดสอบด้วยตู้ใบเดียว  ตัวแม่หล็กลำโพงเองก็ได้ระบายความร้อนด้วยเพราะมีรูลมไม่มีอาการอั้นของเสียงเกิดขึ้น
yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 19, 2009, 08:52:20 PM »

ในแบบที่แสดงอยู่ ตู้เป็นแบบเหลี่ยม  แต่อันที่พี่ถ่ายมาให้ดูมันตัดมุมด้วย(ต้องคำนวนปริมาตรเพิ่มไหมครับ) ดูสวยขึ้นตั้งเยอะ ทั้งฟูลกิฟ 1กับ ฟูลกิฟ2  ตู้เป็นแบบเดียวกันเลยหรือเปล่าครับ(งงๆ)
     ตอบ ขนาดภายนอกเท่ากันภายในต้องคำนวนใหม่ คล้ายกันครับ มุมดอกคนละมุมมี 4 จุดครับที่แตกต่างภายใน
yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 10:26:41 AM »

ผมอยู่ชานเมือง กทม.ครับ  ผมสนใจตู้ทั้ง2สูตรมากเลยครับ โดยเฉพาะสูตรที่1  ยิ่งบอกว่าทั้ง2สูตรมีความแตกต่างกันตั้ง4จุด(แสดงว่าตู้ ต้องมีการทดสอบมาเป็นอย่างดี)ขอคำอธิบายตรงที่บอกว่ามันสามารถกระจายเสียงได้ 180 องศา(ไม่ได้พุ่งไปข้างหน้าอย่างเดียว)หน่อยได้ไหมครับ  ปล.ครับ ถ้าผมไม่สามารถซื้อตู้ทั้ง2สูตรของท่านอาจารย์ได้(มันอยู่ที่งบครับ)  แต่ถ้าผมจะขอซื้อแบบแปลนของตู้ทั้ง2สูตร(มาต่อใช้เองเท่านั้น)จะได้ไหมครับ จำได้ว่า จะจดสิทธิบัตรอยู่  ถ้าได้ติดต่อผมที่ pppysss@yahoo.com ก็ได้ครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
jiam007
member
*

คะแนน3

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 02:01:57 PM »

แบบที่ 2 อ.เขาแจกนี่ครับ  ผมลองเขียนให้ดูใหม่นะครับ
yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 04:05:25 PM »

แปลนของสูตร2พอคลำทางได้ จากรูปที่เคยลงไว้ให้ดูก่อนหน้านี้คร้าบ เยี่ยมมาก  แต่ที่อาจารย์บอกไว้ว่าสูตร1(ตู้ซับเบส)มีขอแตกต่างจากสูตร2 ถึง4จุด จากรูปสูตร2ที่เห็น และที่อาจารย์เคยบอกว่าเร่งออกดีกว่า ตู้ดับบลิว ทำให้ผมยิ่งอยากรู้อยากเห็นมากขึ้นคร้าบ ขอบคุณ
T Audio.
member
*

คะแนน5

« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 04:22:49 PM »

สำหรับดอกนี้พอจะพอจะคำนวนสุตรให้หน่อยได้ไหมครับ
สเปกของดอกครับ............

ตอบ  มีครับทดสอบเสร็จพอดีใช้ปรีตุลา  แอมป์โรเยล300+300 ดอก18 นิ้วเหล็กปั้มในการทดสอบเสียงแน่นดีมากขนาดมิติตู้ 57x 57x 90  ซม.

ความสุขที่สูงสุดก็คือ  การได้ช่วยเหลือผู้อื่น
nongsound
วีไอพี
member

คะแนน33

กฟภ.สฟฟ.โพนทอง Tel.085-7399064

« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 06:31:52 PM »

ของผม 8 ใบด่วน ฉงน ฉงน เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก หิว หิว หิว

นายวิรัตน์  บุญโกมุด  ธ.กรุงไทย สาขา ร้อยเอ็ด
4110677831   ออมทรัพย์
jiam007
member
*

คะแนน3

« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 08:52:22 AM »

ไปเจอรูปนี้มาครับ บอกว่าเป็นของเฮียซ้ง ประทาย  ไม่ทราบว่าของ อ.จิ๊ป สูตรที่ 1 เป็นตัวนี้ใช่มั้ยครับ

ตอบ  คล้ายแต่ไม่เหมือนเล็กยาวคนละขนาดเลยครับลูกรักบี้ไม่มีครับลิ้นชั้นเดียวครับ  ที่เห็นอยู่นี้ใบละ 9,000 ครับวัสดุที่แกใช้ทำเยี่ยมสมราคาครับ
yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 10:08:03 AM »

ตู้ทั้ง2สูตรของท่าน อ.จิ๊ฟ เป็นดอก18นิ้วใช่ไหมครับ ถ้าผมต่อตู้แบบนี้แต่ต้องการใช้เป็นดอก15นิ้ว ต้องแก้ไขปรับแต่งตู้ยังไงบ้างครับ  ขอคำชี้แนะหน่อยคร้าบ.....

ตอบ  บอกปริมาตรของดอก 15 นิ้วที่จะใช้มาเลยครับใช้กี่ลูกบาตรฟุตเดี๋ยวเขียนแบบให้
T Audio.
member
*

คะแนน5

« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 02:25:44 PM »

สำหรับดอกนี้พอจะพอจะคำนวนสุตรให้หน่อยได้ไหมครับ
สเปกของดอกครับ............

ตอบ  มีครับทดสอบเสร็จพอดีใช้ปรีตุลา  แอมป์โรเยล300+300 ดอก18 นิ้วเหล็กปั้มในการทดสอบเสียงแน่นดีมากขนาดมิติตู้ 57x 57x 90  ซม.

ท่านใดตอบคำถามนี้ช่วยลงแบบแปลนให้หน่อยครับ  ขอบพระคุณมากๆครับ

ความสุขที่สูงสุดก็คือ  การได้ช่วยเหลือผู้อื่น
yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 07:43:25 AM »

ดอก15นิ้ว ของ imf  หรือ ของ p audio ครับเป็นโครงเหล็กปั้ม ดูจากการทำงาน(เสียง)ของตู้ฟูลกิ้ฟ2กับการที่ผมต้องการตรงเสียงกระเดื่อง ยิงไกล เข้าจุกอก(เป็นตู้เทรินบน ไม่ใช่ซับเบส  ยกง่ายหน่อย  ) ดอก15นิ้วน่าจะเหมาะ(ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะคร้าบ...)  ปล.ครับ แต่ยังไงก็ยังอยากเห็นตู้ฟลูกิ๊ฟ1จังเลยคร้าบ.... โชว์ได้ไหมคร้บ ขอบคุณ  ตอนนี้ใช้ตู้ผีเสื้อเป็นตู้ซับอยู่ครับ(มันก็สะเทือนดีครับ แต่ก็ยังสนใจฟลูกิ๊ฟ1อยู่ดี)
jiam007
member
*

คะแนน3

« ตอบ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 01:15:57 PM »

รบกวน อ.จิ๊ป ดูตัวนี้ให้หน่อย  อยากให้มันออกกระเดื่องแน่น ๆ กับเบสนิ่ม ๆ และอยากให้มันไปไกล ๆ
ควรปรับแก้ตรงไหนบ้าง

ตอบ  จากแบบถ้าชอบตู้เทอร์โบก็ทำเทอร์โบไปเลยครับ เสียงมันนุ่มลึกดีเสียอย่างเดียวมันอั้นเวลาเร่งดังสุดและดอกไม่ได้ระบายความร้อนเพราะมันเป็นตู้ปิด การทำตู้เทอร์โบก็ไม่ยากนะครับเพียงแต่ว่าต้องนำแอมป์ที่จะใช้มาทดสอบด้วยเร่งให้รู้ว่าความดังสูงสุดได้หรือไม่ถ้าไม่ได้มันอั้นก่อนก็เพิ่มปริมาตรให้ใหญ่ขึ้นจนเสียงเป็นที่น่าพอใจ ตู้เทอร์โบแท้ที่ผมเห็นอยู่บ้านพี่คนหนึ่งอยู่ลพบุรีทำงานอยู่ไฟฟ้าแกไปซื้อมาจากนอกนำเข้าพร้อมไม้กะมาก๊อปเต็มเหนี่ยวเลยใบใหญ่มากผมเห็นแล้วเลยไม่อยากใช้คงหนักมากตอนนี้แกเลิกเล่นแล้วปลวกกินกันอหร่อยเลย
        หลักการตู้ฟูลกิฟไม่หันหน้าดอกไปข้างหลังครับ ประการแรกเสียงออกหลัง ประการสองเสียงเบาและออกช้ากว่าที่ควรเป็นตามโน๊ตดนตรี   ดังนั้นเมื่อหันหน้าดอกไปข้างหน้าเหมือนตู้หน้าเปิดจึงต้องมีวิธีการที่จะควบคุมเสียงทุ้มไม่ให้ออกเร็วเกินไปเหมือนตู้หน้าเปิดไม่เช่นนั้นเสียงกระเดื่องจะไม่ได้
        ตู้ทุกชนิดที่หันหน้าดอกไปข้างหลังเมื่อเปิดวอลลุ่มเท่ากันจะเสียงเบากว่าฟูลกิฟประมาณ 40 % สามารถฟังและสัมผัสได้ในทันทีที่เปลี่ยนขั้วสายตู้ทดสอบ
        จากแบบถ้าจะทำเป็นตู้เปิดต้องคำนวนปริมาตรให้ได้ก่อบทดลองใส่ท่อดูก่อนอาจจะเจาะรูเดียวก่อนท่อ 3 นิ้วยาวซัก21 ซม.ถ้าไม่พอใจลอง 2 ท่อไม่ได้อีกถอดท่อเลยเหลือแต่รูถ้าเสียงไม่พุ่งทีนี้เปลี่ยนเป็นลิ้นไม้เลยเล้วค่อยขยับหาเอา สังเกตุ ตู้ที่ฝรั่งออกแบบท่อที่ใช้มีแต่ขนาด 4 นิ้วนะครับ
yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2009, 11:56:14 AM »

แวะเข้ามาปรึกษา ท่านอาจารย์ อีทีครับ ถ้าผมต้องการใช้รูปแบบของตู้ ฟูลกิ้ฟ2  แต่ต้องการใช้คู่กับดอก 15นิ้วโครงปั้ม ผมควรปรับแต่งตู้สูตรนี้ ตรงไหนบ้างครับ หรือว่า สเปคนี้ใช้ดอก15นิ้วใส่แทนดอก18 เลยได้ไหมครับ ขอรบกวนหน่อยนะคร้าบ...... Cool Sad
หน้า: 1 [2] 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์