ท่านใดที่มีความรู้เรื่องเครื่องเล่น MD บ้างช่วยอธิบายให้ฟังหน่อครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 24, 2024, 05:59:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดที่มีความรู้เรื่องเครื่องเล่น MD บ้างช่วยอธิบายให้ฟังหน่อครับ  (อ่าน 5124 ครั้ง)
saichol
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2008, 11:05:54 AM »

คืออยากทราบลายละเอียดต่างของมันว่ามันทำอะไรได้บ้าง 1แผ่น จุได้กี่เพลง เวลาเอาเพลงลงแผ่นทำไง ต่อกับคอมได้ไหม มีข้อดีข้อเสียอย่างไร
ท่านใดมีความรู้กรุณาหน่อยขอความอนุเคราะห์ด้วย

ทางทุกย่าน...หย่อมหญ้า...ที่ย่างเหยียบ
ใช่ปูพรม...ราบเรียบ....ให้เหยียบย่ำ
ล้วนหินคม...หนามแข็ง...คอยแทงตำ
ทั้งผงฝุ่น...หมุนคล้ำ...กระหน่ำวน

supermanx
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 07:50:20 AM »

เล่นเพลง บันทึกเสียง รุ่นเก่าๆจะบันทึกแบบ real time รุ่นใหม่ๆบันทึกผ่านสาย USB ได้เร็ว  1แผ่นจุได้มากกว่าประมาณ 4 เท่า
ข้อเสีย ราคาแพง มีขนาดใหญ่
changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 08:22:26 PM »

อ่านจาก link นี้ก็ได้นะครับ http://www.pantown.com/board.php?id=25055&area=3&name=board3&topic=3680&action=view
hs5xev_book
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 10:25:03 AM »

เท่าที่เคยใช้ มันจุได้เท่ากะ ซีดี 1แผ่นนะครับ
putchong
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2008, 03:42:44 AM »

แผ่นบันทึกจะมีขนาดของความจุ ไม่เท่ากัน ผมเคยซื้อมาเป็นแพ็ก 70 80 90 นาที แล้วแต่ขนาดที่ท่านจะซื้อ
putchong
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2008, 04:00:29 AM »

การบันทึกเสียงก็ไม่ยาก ท่านต้องการอัดจากอะไรก็ต่อสายเข้า IN PUT ของเครื่องMD แล้วก็กดปุ่มบันทึกของMD แล้วปล่อยสัญญานที่ต้องการอัด
แค่นี้ก็จะเปลี่ยนจากระบบอย่างอื่นมาเป็นการเล่นแบบ MD แล้ว แทร็คแต่ละเพลงบางเครื่องจะเรียงลำดับให้  ข้อดีเปิดเท่าไรก็ไม่เป็นรอยเหมือนแผ่น CD
ความแม่นยำแน่นนอน จะใช้ตามสถานีวิทยุ หรือห้องบันทึกเสียง ทำจิงเกิ้นสปอร์โฆษณา  ข้อเสียแผ่นจะมีราคาแพง หาซื้อยาก เครื่องเล่นราคาแพง
(ส่วนเครื่องของผมจะมีที่เล่นแผ่น CD และ MD สามารถอัดจากแผ่น CD เข้าแผ่น MD ได้เลย)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์