ตู้แขวนกระจายตัวทางแนวตั้ง กับตู้แขวนกระจายตัวทางแนวนอน อันไหนเหมาะกับงานบ้านๆ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 12, 2024, 04:48:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้แขวนกระจายตัวทางแนวตั้ง กับตู้แขวนกระจายตัวทางแนวนอน อันไหนเหมาะกับงานบ้านๆ  (อ่าน 8763 ครั้ง)
hs5icj
วีไอพี
member

คะแนน118

« เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 07:49:13 AM »

แนวตั้งคือ จากสูงลงมาต่ำ แนวนอนคือจากซ้ายมาขวา 

ผมมองว่างานบ้านเราส่วนมากผู้คนจะฟังกระจายตัวตามกว้างห่างจากเวทีไม่เกิน 50 เมตร เวที่กว้างก็ประมาณ 20 เมตร
เคยไปพังหมอลำต่างๆเขาใช้ตู้แขวนตั้ง  แล้วความเป็นมิติ การแปลนของกลองทอม  รู้สึกดนตรีแต่ละชิ้นมันไม่ค่อยแยกจากกัน

ไปฟังบางคณะทีวางทางนอนแต่ไม่แขวน  จะให้เสียงที่กว้างมาก  การตีของกลองทอมวิ่งไปมาดี เครื่องเคาะเครื่องเป่าไม่รกหู

ผมเคยออกงานโดยใช้ตู้แขวน บุญกฐิน  ก่อนวันงานเสียงใช้ได้  พอวันจริงตั้งเต้นเสียงข้ามหัวไป แม่ครัวที่อยู่ด้านข้างไม่ได้ยิน

ขอฟังข้อคิดเห็นครับ  แต่ละงานเป้าหมายต่างกัน

TAWA
member
*

คะแนน6

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 12:33:54 PM »

การติดตั้งลำโพงมีหลักอยู่ไม่กี่อย่างครับแต่ที่แน่นๆ ให้ติดตั้งไปยังพื้นที่เป้าหมายเป็นหลัก ( คือคนฟังนะครับ )
ไม่เลยขอบเขตพื้นที่เป้าหมายทั้งทางด้านข้างและด้านบน ( คือตั้งลำโพงข้ามหัวไป แต่คนฟังอยู่ด้านใต้ของลำโพง )
ก็เกิดปัญาว่าแม่ครัวไม่ได้ยินเสียงเพราะมีเด้นมาบัง จริงๆ แล้ว พื้นที่เป็นตัวแปรผันกับการติดตั้งลำโพงครับ พูดง่ายๆ
  คือ ตั้งลำโพงตั้งดูพื้นที่เป็นหลักครับ ส่วนรูปแบบการติดตั้งนั้นต้องมีการอ่อนตัวครับผม ไม่จำเป็นตั้งติดตั้งแขวนอย่าง
เดียว หรือ ตั้งแบบแนวนอน ด้านขอบของเวที่เพียงอย่างเดียวครับ 
utai
member
*

คะแนน0

ทำงานด้วยใจ

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 01:19:30 PM »

ของผมก็เคยเป็น ผมใช้ตู้เล็กครับแบบมีขาตั้ง  กระจายไว้ตามจุดต่าง ๆ  OK ครับ  แต่เสียงจะได้ยินไม่พร้อมกันในบางจุด  ต้องหมุดลำโพงหาจุดที่ เหมาะสมครับ    บางเจ้าใช้เครื่องดีเลย์ ของเสียงช่วย เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 01:52:14 AM »

สำหรับว่ามันแล้วแต่ความเหมาะสมครับ เพราะว่าการติดตั้งลำโพงทั้ง 2 แบบย่อมมีความต่างกันอยู่แล้ว ก็คงบอกไม่ได้นะครับว่าแบบไหนที่ดีกว่ากัน

การแขวนทั้งแบบ point source (แขวนร่วมกันเหมือนการตั้งตู้) กับแบบ line array (แขวนเรียงลงมา) โดยหลักการแล้วก็คือการแขวนเหมือนกันและต้องการให้เสียงตกลงในจุดที่ต้องการโดยการปรับองศาของตู้ลำโพงให้โฟกัสไปยังตำแหน่งนั้นๆ แต่ข้อแตกต่างก็คือการแขวนแบบ line array จะสามารถแก้ไขเรื่องเฟสและปัญหาต่างๆที่เกิดขึ้นในระบบเสียงได้ดีกว่าแบบอื่นๆเพราะลำโพงแบบ line array นั้นจะถูกสมมติว่าลำโพงทั้งหมดนั้นเหมือนเป็นลำโพงตู้กัน ส่วนแบบ point source นั้นจะมีข้อจำกัดอยู่ตรงที่ว่ามุมของลำโพงที่อยู่ติดกันนั้นจะต้องถูกเบนออกตามมุมที่ถูกต้อง(ตามคำแนะนำของผู้ผลิตหรือมุมกระจายเสียงของลำโพงแต่ละใบ)เพื่อแก้ปัญหาเรื่องเฟส

ส่วนการตั้งนั้นผมขอมองว่ามันอยู่ในเรื่องความสะดวกและความเกี่ยวเนื่องในเรื่องเงินทุน เพราะเนื่องจากว่าการตั้งนั้นย่อมใช้เวลาในการติดตั้งที่ค่อนข้างน้อยกว่าการแขวนตู้ลำโพงมาก แถมยังประหยัดเงินในเรื่องชุดอุปกรณ์การแขวน เช่นรอก นั่งร้าน ทรัสแขวนรอก รวมถึงความแน่นอนของระบบการเดินสายลำโพง ลองคิดดูนะครับลำโพงมันถูกแขวนขึ้นไปแล้วหาเกิดปัญหาอะไรขึ้นมามันแก้ไขลำบากนะครับ แต่ทั้งนี้ต้องอย่าลืมว่าการแขวนแบบ point source นั้นมันก็ดัดแปลงมาจากการตั้งตู้นั่นแหละครับ ดังนั้นเรื่องมุมกระจายเสียงของลำโพงแต่ละตัวจึงย่อมมีผลต่อเรื่องเฟสด้วย

ก็ลองคิดดูเล่นๆนะครับหากว่าพื้นที่งานเดียวกันแต่ระบบการติดตั้งต่างกันมันจะมีผลต่างกันอย่างไร การแขวนนั้นเราสามารถที่จะควบคุมความดังในแนวยาวของแต่ละช่วงความยาวในแต่ละพื้นที่ที่ลำโพงนั้นยิงไปได้ แต่แบบตั้งนั้นบางครั้งเราไม่สามารถที่จะควบคุมความดังในแต่ละจุดได้เพราะว่าลำโพงนั้นไม่ได้ถูกยิงไปในแต่ละช่วงความยาวข้างหลังกำลังดีแต่ข้างหน้าตายก่อน ดังนั้นทางแก้ก็อาจจะแก้ได้โดยการตั้งลำโพงเป็นจุดๆ (Deley Speaker) เพื่อแก้ปัญหาดังกล่าว หรืออาจจะบอกได้ว่าการแขวนลำโพงนั้นได้ผลดีในกรณีที่พื้นที่งานนั้นมีลักษณะแคบและยาว กับแบบตั้งนั้นเหมาะสำหรับพื้นที่งานที่มีลักษณะกว้างและใกล้

ดังนั้นของสรุปว่าขึ้นอยู่กับความเหมาะสมและเงินทุนเป็นหลักครับ ไม่จำเป็นว่าจะต้องตามกระแสแฟชั่นลำโพงแขวนหรอกครับผม ถามว่าถ้าผมเป็นผู้ฟังผมขอเสียงเพราะไว้ก่อนครับ เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์