เครื่อง spot battary
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 12:05:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่อง spot battary  (อ่าน 9108 ครั้ง)
HomdanG
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 08:00:42 PM »

อยากทราบหลักการทำงานของเครื่อง spot ถ่านครับ ว่าใช้หลักการอะไร แล้วเมื่อ spot ติดแล้วไฟที่ใช้ spot จะถูกตัดด้วยวงจรอะไรครับ

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 08:10:29 PM »

Wink เอาตามความเข้าใจผมนะ จากเคยเอาแบตไปแพ็คที่อมร แล้วดูเค้าทำมา.................

การ Spot ก็คือ การใช้กระแสไฟฟ้าสูง มาอ๊าคกันทำให้เกิดความร้อนมหาศาล และมีประกายไฟแล๊บออกมา
เอาง่ายๆผมเคยทำสายไฟช็อตกัน ตัวสายทองแดงมันหลอมติดกันเลย................
เพียงแต่ว่าการ Spot จะทำด้วยความรวดเร็ว เค้าไม่ได้จี้ค้างไว้ตลอด ไม่งั้นแบตก็พังแน่ เพราะร้อน
แล้วเครื่อง Spot แบต จากที่ผมสังเกตุดู มันเหมือนจะมีตัวควบคุมอุณหภูมิ เป็นองศาด้วย......

รู้แค่นี้ครับ ผิดถูกขออภัยด้วยครับ............................... Tongue
HomdanG
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 09:38:48 PM »

เท่าที่ผมรู้ว่า คือใช้พัลส์ DC ที่กระแส สูงๆ และจะมีวงจรตัดไฟ หรือไม่ก็ให้เกิดพัลส์ขึ้นมาชั่วขณะ

อยากรู้ว่าจะมีวงจรอะไรไหมที่สามารถทำให้เกิดพัลส์ที่กระแสสูงๆนี้ได้ครับ
e.pol
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2007, 10:36:19 AM »

การทำให้เกิดกระแสหรือพัลส์สูง ไม่ใช่สิ่งที่ยาก แต่สิ่งที่ยากคือ เราจะทราบและควบคุมปริมาณกระแสหรือพัลส์
ได้อย่างไร เมื่อจะใช้กับวัสดุอะไร ครับ
อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน328

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2007, 10:56:37 AM »

ไม่ได้ใช้พัลซ์ครับใช้ไฟ DC โวลท์ต่ำกระแสสูง และกำหนดเวลาเป็น เสี้ยววินาที
CHELSEA
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2007, 06:32:03 PM »

ผมทำ spot batterynotebookขายอยู่ครับ มันใข้หลักการง่ายๆครับแค่ใช้ไฟ แค่3-4V แต่ว่าAm ต้องสูง ผมใช้อยู่ที่ 15-25Amครับ จะไม่มีการสปาค์จนไฟกระเดนครับแต่จะเห็นแค่ไฟแดงๆ แต่ว่าแผ่นที่จะนำมาspot จะต้องเป็นแผ่น นิเกิ่น Grin Grin
pongsaktv
member
*

คะแนน4

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 05:39:33 PM »

วันนี้คิดงานไม่ออกเลยว่าง มาช่วยกันคิดต่อ ครับ ถ้าเราใช้พวกหม้อแปลงเตาไมโครเวฟ หรือหัวแร้งปีนมาจ่ายไฟละครับ น่าจะทำงานได้นะครับจ่ายกระแสได้สูงพอ แล้วตัตที่ไฟ AC
หรือใครมีความคิดมากกว่านี้มาช่วยกันต่อยอดดีใหมครับ  เผื่อ wav!!เอามาทำเงินได้ wav!! help!!!
uphakida
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 10:22:32 AM »

ลองดูคร่าวๆนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์