ใส่แรมเพิ่มแล้วบูตไม่ขึ้น สาเหตุเกิดจากอะไรเหรอครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 05:31:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่แรมเพิ่มแล้วบูตไม่ขึ้น สาเหตุเกิดจากอะไรเหรอครับ  (อ่าน 23526 ครั้ง)
HHN
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 12:26:57 PM »

Board P5RD1-VM

ครับ ใส่แรม เพิ่มไป 1 ช่องอะครับ แล้วบูตไม่ขึ้น ทั้งๆที่ Board บอกว่า  Sub 2 Gb

ขอคำแนะนำทีครับ

sirichas
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 03:06:09 PM »

Roll Eyesก่อนอื่นให้ถอดแรมตัวใดตัวหนึ่งออกก่อนแล้วลองรันเครื่องดูถ้ารันขึ้นให้ปิดเครื่องแล้วถอดแรมตัวที่ต่ออยู่ออกเอาแรมตัวที่เหลือต่อแทน(อย่าต่อทั้งสองตัวพร้อมกัน)ถ้ารันไม่ขึ้นแสดงว่าแรมตัวที่สองเสียแต่ถ้ารันขึ้น  ให้ปิดเครื่องแล้วต่อแรมทั้งสองตัวพร้อมกัน ถ้ารันขึ้นก็ใช้ได้  แต่ถ้ารันไม่ขึ้นให้ตรวจดูว่าแรมทั้งสองตัวมีค่าพารามิเตอร์เหมือนกันหรือเปล่า(เข้าใจหรือเปล่าหนอนี้) เช่น
 PC-5300(333MHz)
ทั้งสองตัวควรจะเท่ากันหรือจะให้ดีควรจะเป็น ยี่ห้อ และรุ่น เดียวกันครับท่าน ขอบคุณ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 03:45:49 PM »

ที่เคยเจอ เมนบอร์ มันไม่รับกับแรมบางยี่ห้อครับ ถ้าอ่านคู่มือเมนบอร์มันจะบอกไว้ครับ ว่ามันรองรับ แรมยี่ห้ออะไรบ้าง นอกเหนือจากที่มันบอกไว้ อาจจะใช้ได้หรืออาจจะไม่ได้

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
แวมไพร์-LSVteam♥
member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 04:12:18 PM »

ผมพึ่งเจอเมื่อกี้นี้เลยครับ เหมือน พี่ถาวรว่าครับ ดูเมนบอรด์ว่ารองรับกี่ GB  ของผมกะใส่ 4GB แต่บู๊ตเข้าวินโดส์ไม่ได้ ถอดออก 1GB เหลือ3 GB ถึงเข้าได้ครับ สเป็กคอมผม Smiley HAPPY2!!

Athlon 64 X2 Dual Core 4200+ 2.21 GHz, 512 KB cache, Asus A8N-SLI
 Deluxe, 1 GB DCDDR RAM, Radeon X800XL PCIE 256 MB, 300 GB Maxtor
 disk 7200 RPM SATA, WinXP Pro X64
HHN
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 05:35:19 PM »

ปัญหา เก่า ยังไม่ วาย ปัญหา ใหม่ ก็มา อีกแล้ว ครับ  เศร้าจัง

ผมลง Driver LAN แล้ว แต่พอ เซตอะไร ตามปกติ ก็เข้าอินเตอร์เนตไม่ได้ซะอย่างงั้น

ตอน แรก ก็ คิด ว่า LAN เสีย แต่ พอ เอา Driver ออก มัน ก็ ขึ้น New Hardware  เศร้าจัง

ก็ ลง Driber ใหม่ อีก รอบ ก็ ไม่ สามารถ เล่น เนต ได้ ช่วย แนะ นำ ที ครับ  เศร้าจัง

ตอนลง โปรแกรมมันถาม หา ไฟล์ UITLAN51.SYS ใน System 32 อะครับ พอ เลือกไฟล์ แล้ว กด ตกลง ตอนแรกคิดว่าจะได้ แต่ก็เหมือนเดิม

ลืม บอก ไป บอรด์ รุ่น ASUS P5RD1-VM ครับ   รบ กวน อีก ที น่ะ ครับ
 Cheesy
tarumii
member
*

คะแนน7

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 06:04:11 PM »

มีไอคอนอินเตอร์เน็ตหรือเปล่าละ ถ้ามีลองอัพเดทไบออสก่อนหรือทำวินโดวส์ใหม่ ถ้าไม่มีให้เคลียร์ไบออสดู อาจเผลอปิดแลนในไบออสก็ได้ งง
ASTVll
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 12:19:24 AM »

กรณี เข้าวินโดส์ไม่ได้ ถอดออก 1GB เหลือ3 GB ถึงเข้าได้ครับ

เป็นเพราะ ความที่อุปกรณ์ไม่เข้ากัน ครับ ใส่ 1GB ใช้งานได้ ,ใส่ 3 GB ก็ใช้งานได้ เช่นกัน
เพราะตัวชิบไม่ใช่รุ่นเดียวกันหรือใกล้เคียง ครับ ทางแก้ ถ้าคุณจะซื้อแรมใหม่ กรณีใส่ 3 GB ก็ยกเครื่องไปร้าน ครับ แล้วให้ทางร้าน เป็นผู้ลองให้ ถ้าซื้อมาลองเอง จะเสียเงินฟรี เพราะแรมไม่ได้เสีย
ปัญหานี้เป็นมานานแล้ว ตั้งแต่ SD Ram แล้ว เพราะเป็นคอมประกอบ เราต้องหาความเสถียรเอง ต่างกับคอมแบนร์ด นะครับ
ASTVll
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 12:34:42 AM »

หา ไฟล์ UITLAN51.SYS ใน System 32

เป็นเรื่องปกติในการลง Driver ครับที่ จะถามหาไฟร์ต่างๆ ครับ
ถ้าคุณมีความรู้ในการลง Driver อยู่ แล้ว (ไม่ได้ดูถูก นะครับ) ลงแล้ว ไอคอน ครบทุกอย่างแล้ว เช็คไบออส แล้ว ใช้งานไม่ได้ มีอย่างเดียว คือเสีย ( Lan ) ครับ

ถ้า MB ซื้อใหม่ ก็เสีย (เพราะโรงงานสุ่มตรวจ ไม่ได้ตรวจทุก ชิ้น ) ครับ  ชัว นำกลับไปที่ร้านให้เช็คอีกที ครับ
ถ้า MB เก่า เคลมเลย ครับ
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 09:50:25 AM »

แล้วมันใจหรือว่าเร้าเตอร์มันดี ถอดปลั๊กไฟเร้าเตอร์มันออกแล้วรอ ดูไฟมันติดครบมั้ย ไม่ใช่ซ่อมคอมแทบตายผลสุดท้ายเร้าเตอร์ เสียล่ะ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
HHN
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 11:01:45 AM »

หา ไฟล์ UITLAN51.SYS ใน System 32

เป็นเรื่องปกติในการลง Driver ครับที่ จะถามหาไฟร์ต่างๆ ครับ
ถ้าคุณมีความรู้ในการลง Driver อยู่ แล้ว (ไม่ได้ดูถูก นะครับ) ลงแล้ว ไอคอน ครบทุกอย่างแล้ว เช็คไบออส แล้ว ใช้งานไม่ได้ มีอย่างเดียว คือเสีย ( Lan ) ครับ

ถ้า MB ซื้อใหม่ ก็เสีย (เพราะโรงงานสุ่มตรวจ ไม่ได้ตรวจทุก ชิ้น ) ครับ  ชัว นำกลับไปที่ร้านให้เช็คอีกที ครับ
ถ้า MB เก่า เคลมเลย ครับ

ขอบคุณมากเลยครับ แก้ปัญหาเฉพาะหน้า โดยใส่การด์แลนไปแล้วครับ  Cheesy

แล้วมันใจหรือว่าเร้าเตอร์มันดี ถอดปลั๊กไฟเร้าเตอร์มันออกแล้วรอ ดูไฟมันติดครบมั้ย ไม่ใช่ซ่อมคอมแทบตายผลสุดท้ายเร้าเตอร์ เสียล่ะ

ยังใช้ได้ปกติครับ  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ  รักพี่ๆบอรด์นี้จัง THANK!!
HHN
member
*

คะแนน1

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 12:08:12 PM »

วันนี้รับงานมา เป็น คอมรุ่นเก่า ครับ(ดูจากสภาพนะครับ)  อาการ เปิดไม่ติด

อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำทีครับ (อีกแล้ว ขอบคุณ)

ผมลอง ถอด Supply มาเสียบขาเขียวกับดำ พัดลมก็ติด ก็เลยไม่คิดว่า Supply เสีย

ลอง ถอดเครื่อง แล้ว เอา เครื่องเป่าลมเป่า ทำความสะอาดแรม(SD) เช็คอุปกรณ์ ต่างๆแล้ว ก็ไม่น่าจะมีปัญหา

แล้ว ที่ มัน เปิด ไม่ติด มัน เกิด จาก อะไร เหรอ ครับ  งง

การเปิด เครื่อง นี่ ถ่าน BIOS เกี่ยวมั้ยครับ ผมคิดว่ามันน่าจะหมดแล้วละครับ

อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำทีครับ

Johann
member
*

คะแนน1

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 09:19:28 PM »

เท่าที่เคยซ่อมส่วนใหญ่ power เสียครับจ่ายกระแสไม่ได้ตามที่เครื่องต้องการ เวลาลองตัวเปล่าไม่ได้ใช้กระแสก็เลยติด
anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 09:37:42 PM »

ถ้าท่านไม่อยากหลงทางก็เอาซัพพลายตัวใหม่มาลองเลยครับร้านซ่อมคอมต้องมีไว้อยู่แล้ว ถ้าไฟเข้าก็แสดงว่าซัพพลายเราเสีย ลองถอดกล่องซัพพลาย
ออกมาไล่ย้ำตะกั่วใหม่แล้วเปลี่ยนCฟิลเตอร์300Vและตรวจเช็คCไฟออก12vและ 5 v ด้วยครับ ตามที่ท่านเล่ามามันอาจมีแค่โวล์แต่แอมป์มันไม่มี
นะครับมันเลยไม่สามารถเปิดเครื่องติดได้นะครับ
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 09:47:12 PM »

Roll Eyesก่อนอื่นให้ถอดแรมตัวใดตัวหนึ่งออกก่อนแล้วลองรันเครื่องดูถ้ารันขึ้นให้ปิดเครื่องแล้วถอดแรมตัวที่ต่ออยู่ออกเอาแรมตัวที่เหลือต่อแทน(อย่าต่อทั้งสองตัวพร้อมกัน)ถ้ารันไม่ขึ้นแสดงว่าแรมตัวที่สองเสียแต่ถ้ารันขึ้น  ให้ปิดเครื่องแล้วต่อแรมทั้งสองตัวพร้อมกัน ถ้ารันขึ้นก็ใช้ได้  แต่ถ้ารันไม่ขึ้นให้ตรวจดูว่าแรมทั้งสองตัวมีค่าพารามิเตอร์เหมือนกันหรือเปล่า(เข้าใจหรือเปล่าหนอนี้) เช่น
 PC-5300(333MHz)
ทั้งสองตัวควรจะเท่ากันหรือจะให้ดีควรจะเป็น ยี่ห้อ และรุ่น เดียวกันครับท่าน ขอบคุณ

อันนี้ไม่เกี่ยวเลยครับ เกี่ยวแต่ตรงที่จะทำให้เป็น Dual-Channel เท่านั้นเองครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์