ปัญหา DMX512 Controller ไฟพาร์ ควบคุมได้เฉพาะดวงที่ 2
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 07:28:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหา DMX512 Controller ไฟพาร์ ควบคุมได้เฉพาะดวงที่ 2  (อ่าน 14114 ครั้ง)
GooG
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2008, 03:53:03 PM »

ผมใช้ Controller ยี่ห้อ NightSun ควบคุมไฟพาร์แบบ LED น่ะครับ พึ่งซื้อมา แล้วลองเล่นเอง
ผมตั้ง Dip Switch ให้ตัวที่ 1 กับ 10 (DMX Enable) เป็น On ทุกตัวเลยครับ แล้วก็เชื่อมต่อกันด้วยสายสัญญาณหัว XLR

เบื้องต้นลอง 3 ตัว ปรากฏว่า ตัวที่ 1 (ที่เชื่อมต่อออกจาก Controller เลย) กับดวงที่ 3 (ดวงสุดท้ายของการเชื่อมต่อ) ควบคุมไม่ได้ครับ
ในขณะที่ดวงที่ 2 ควบคุมได้ตามปกติ แล้วไม่ว่าจะเปลี่ยนลำดับการเชื่อมต่อหลอดไฟยังไง ก็ยังเป็นตัวที่ 2 ของการเชื่อมต่อเท่านั้นที่ควบคุมได้

เลยงงมากเลยครับ คิดว่า ไฟ ก็คงไม่เสีย Switch ก็คงไม่เสีย Controller ก็คงไม่เสีย (เพราะมันยังควบคุมตัวที่ 2 ได้เลย)
แต่เกิดอะไรขึ้นกับการเชื่อมต่อรึเปล่าครับ

ใครเคยเจอปัญหานี้ช่วยตอบทีครับ ขอบคุณมากๆ ครับ T_T

door1234
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 09:19:20 AM »

ลองลดแอดเดรสตัวมี่1ลงไปอีก1 แอดเดรสครับ สมมุติว่า ตั้งตัวที่1 เป็น 10 เราก็เปลี่ยนใหม่เป็น 9 ครับ แล้วก็ลดหลั่นตัวอื่นตามลำดับครับ
GooG
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 11:28:04 AM »

คิดว่าพบปัญหาแล้วครับ

น่าจะเกิดจากสายที่ต่อเองมีปัญหา เพราะทดลองเปลี่ยนสายไปเรื่อยๆ แล้วปรากฏว่าใช้ได้
เลยคิดว่าบางทีถ้ามีสายที่มีปัญหาสายนึงในระบบ น่าจะทำให้ระบบรวนได้ครับ

ขอบคุณมากครับ
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 10:46:00 PM »

ไม่เคยเจอเหมือนกันนะ ว่าสายจะส่งผลถึงการควบคุมด้วย  ฉงน
GooG
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2008, 01:05:02 AM »

คือผมเข้าใจว่าสายเส้นใดเส้นนึงอาจจะต่อไว้ไม่ดี หรืออย่างไรไม่ทราบนะครับ
เพราะว่า สายเส้นที่สมบูรณ์แบบ ต่อปุ๊ป ใช้ได้ปั๊บ ในขณะที่ลองเปลี่ยนสายแล้ว ใช้ไม่ได้

ว่าแต่สายพวกนี้ จำเป็นต้องใช้หัว XLR แบบดีๆ พวก Nuetrix มั้ยครับ
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2008, 11:21:49 AM »

คือผมเข้าใจว่าสายเส้นใดเส้นนึงอาจจะต่อไว้ไม่ดี หรืออย่างไรไม่ทราบนะครับ
เพราะว่า สายเส้นที่สมบูรณ์แบบ ต่อปุ๊ป ใช้ได้ปั๊บ ในขณะที่ลองเปลี่ยนสายแล้ว ใช้ไม่ได้

ว่าแต่สายพวกนี้ จำเป็นต้องใช้หัว XLR แบบดีๆ พวก Nuetrix มั้ยครับ

ใช่ครับ จำเป็นต้องใช้หัว XLR แบบดีๆ หน่อย แต่ตามที่ผมเข้าใจนั้น คือ ในระบบ dmx การต่อสายจะต่ออนุกรมกันไปเรื่อยๆ ถ้าอุปกรณ์ตวแรกมีปัญหาเนื่องมาจากสาย มันก็จะส่งผลถึงอุปกรตัวที่สองด้วย
แต่ถ้าเกิดจาก frame error ก็ว่ากันไปอีกเรื่องหนึ่ง แต่สายก็อาจเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ error ได้ อาการที่ผมเจอก็คือ ควบคุมได้บ้างไม่ได้บ้าง และที่สำคัญที่สุดที่เคยเจอ คือการต่อ d+ d- สลับกัน
ทำให้การส่ง ล้มเหลว ควบคุมอะไรไม่ได้เลย  หิว
GooG
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2008, 01:44:38 PM »

ขอบคุณคุณ JUB มากๆ นะครับ
ตอนนี้ผมใช้หัว XLR แบบถูก ธรรมดาๆ ทั่วไป
จะส่งผลต่อคุณภาพการส่งข้อมูลมั้ยครับ

ปล.ผมติดตั้งโคมแบบกึ่งถาวรเลยน่ะครับ ไม่ได้ถอดเข้าออกบ่อยๆ
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 10:35:08 AM »

ขอบคุณคุณ JUB มากๆ นะครับ
ตอนนี้ผมใช้หัว XLR แบบถูก ธรรมดาๆ ทั่วไป
จะส่งผลต่อคุณภาพการส่งข้อมูลมั้ยครับ

ปล.ผมติดตั้งโคมแบบกึ่งถาวรเลยน่ะครับ ไม่ได้ถอดเข้าออกบ่อยๆ

ความเร็วในการส่งข้อมูลของ DMX จะอยู่ที่ 250k ครับ แน่นอนว่าถ้าคุณใช้หัว XLR ราคาถูกมันจะมีปัญหา หากขั้วต่อหรือหน้าสัมผัสคุณภาพต่ำ
แรกๆใช้งานได้ดี นานๆไปอาจมีปัญหาได้ แต่ของแบบนี้ก็ต้องดูที่งบด้วยครับ XLR อย่างดีตัวนึงก็ไม่ใช่ถูกๆเลย แต่มันจะลดปัญหาในระยะยาวได้
แต่ถ้าไม่ได้ถอดเข้าถอดออกบ่อยๆ หัว XLR ทั่วไปก็ใช้ได้ครับ

ปล.ผมเพิ่งเข้ามาศึกษาเรื่องนี้ ผมตอบเท่าที่รู้ครับ มีอะไรก็แลกเปลี่ยนกันได้ ผมยินดีครับ
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2008, 01:55:42 AM »

เรื่องสายสัณญาณนี่เจอค่อนข้างบ่อยครับผม บางครั้งพาลเอาคิดว่าไฟมาไม่ครบเฟต บูสเตอร์เสีย แอดเดรสไม่ตรงกับหน้าบอร์ด หรือของเลือกบอร์ด แก้ปัญหากันอยู่นานสุดท้ายพอลองเปลี่ยนสายสัณญาณกลับหายครับผม

แบบว่าเรื่องระบบไฟผมก็ไม่เข้าใจมันมากหรอกครับผม พอกล้อมแกล้มไปได้ครับ เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์