อยากรู้ว่าการซ่อมคอม ด้านซอฟแวร์ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 07:11:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่าการซ่อมคอม ด้านซอฟแวร์ครับ  (อ่าน 4134 ครั้ง)
saksith
member
*

คะแนน5

Tom_3027@hotmail.com
« เมื่อ: มีนาคม 29, 2007, 11:54:44 AM »

จะศึกษาได้จากที่ไหนครับ พวกพี่ๆที่ทำร้านซ่อมคอมอ่ะครับมีศึกษาจากไหน

ผมรู้ว่าการซ่อมคอมมีแบบฮาร์ดแวร์กับซอฟแวร์ แบบฮาร์ดอวร์ก็คือการเปลี่ยนอุกปรณ์ต่างๆ อันนี้ยังง่าย

แต่ด้านซอฟแวร์นี่สิครับ มันเยอแยะมากมายเลย  เราจะศึกษาได้ยังไง

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2007, 11:57:50 AM »

ประสบการณ์ จะสอนตัวเราเองครับ  Tongue
แต่อย่าลืมว่า ฮาร์ดแวร์จะทำงานไม่ได้ ถ้าไม่มี software ครับ มันจะต้องคู่กัน  Tongue
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2007, 12:47:33 PM »

ทุกอย่างต้องอาศัยกาลเวลา และสะสมประสบการณ์
1.ศึกษาจากเน็ต ขยันอ่าน
2.หาหนังสือมาอ่าน
3. ถามผู้รู้  เเบบผม
4. หาซื้อ cd มาศึกษา แบบลองผิดลองถูก  แล้วจะรู้เเละจำได้เอง  Embarrassed
m22m
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2007, 02:15:54 PM »

Sad มันมีหลายอาการอ่ะน้า... ต้องศึกษาก่องครับว่า hardware ตัวไหนมีปัญหาแล้วทำให้ software เสียบ้าง  บางที่ software Sad

มันไม่เสียแต่มันก็ค้าง มันก็แฮ้งก็มี หรือโปรแกรมไม่สมบรูณ์ เองก็มี โดนไวรัสกิน ก็มี โอ้ยๆๆๆๆๆๆ108 ประการ อารายของมันไม่รู้ยุ่งยากอ่ะ Angry Cry งั้นเอางี้ครับเริ่มต้น Software เลยเมื่อถาม เรื่อง software

1. เลยครับ ต้อง จักหน้าที่ของ ตัวsoftware เองครับ
2. รู้จักคำสั่ง ที่ใช้ ติดตั้ง เละถอดออก
3. ประสิทธิภาพที่จะต้องใช้คู่กับ Hardware
4. ใช้งานเป็นเบื้องต้น
5. อัพเดท เครก
6. อีกหลายอย่าง

แต่ที่พี่ข้างบนพูดถูกครับ ประสบกามจะสอนเราเอง Hardware ต้องคู่กับถุงยาง  Grin เอ้ย ประสบการณ์ จะสอนเราเอง HARDWARE คู่กับ software เสมอครับ

สุดท้ายไม่รู้ว่าผู้ตั้งกระทู้ทำเป็นยังถ้ายังไม่เป็นก็เอาเลยครับซื้อซอฟแวร์ รวมมา 1 แผ่นที่มีวินโดว์ด้วยนะครับ จัดการเองเลยครับ

ลงเองเลยครับ แล้วลองศึกษาเรื่องการตั้งค่าในวินโดว์ไปก่อน แล้วโปรแกรมอื่นจะหมูเลย Shocked Smiley Wink Wink โชคดีครับ เอาใจช่วยคนพยายาม
sukyone
วีไอพี
member

คะแนน54

DIY Never Die.....

sukprasit2000@yahoo.com
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2007, 02:32:57 PM »

การซ่อมซอพต์แวร์หลักๆก็คือ

1. ซอพแวร์ระบบปฏิบัติการ ซึ่งได้แก่ วินโดวส์ ลีนุก ยูนิก แมค ฯลฯ ส่วนนี้เป็นส่วนที่สำคัญที่สุดในการซ่อมด้านซอพต์แวร์เลยครับ
เนื่องจากถ้าขาดตัวนี้ไปก็จะไม่สามารถทำงานหรือเข้าไปแก้ไขอะไรได้เลย การซ่อมตัวนี้ต้องดูว่าอาการเสียเกิดจากสาเหตุได
ตัวอย่าง
- ไวรัสลง ก็ต้องหาตัวสแกนไวรัสมาจัดการลบมันออกไป
- ไดร์เวอร์อุปกรณ์ต่างๆเสีย ก็ต้องทำการติดตั้งใหม่ เช่นถ้าเราไม่ลงไดร์เวอร์การ์ดเสียงก็จะไม่มีเสียงออกลำโพงถึงแม้ว่าซาวน์การ์ด จะไม่ได้เสียเลย
- โปรแกรมที่นำมาลงไม่ซัพพอร์ท และทำให้ระบบปฏิบัตการเสีย
- ค่ารีจิสเตอร์เสียซึ่งอาจเกิดจากไวรัส

ฯลฯ พูดทั้งวันคงไม่หมด

2. โปรแกรมอรรถประโยชน์ต่างๆ  ได้แก่ ไวรัสสแกน ดีแฟรก ฯ

3. โปรแกรมที่ใช้งานทั่วไปเช่น โปรแกรมพิมพ์งาน ดูหนัง ฟังเพลง ส่วนนี้ถ้าเสียเราก็รีมูพและลงใหม่ได้เลย

.......

รอท่านอื่นมาเสริม Grin

........ยินดีที่ได้รู้จักครับ........
BMW
วีไอพี
member

คะแนน25

ทานตะวัน

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2007, 05:27:22 PM »

ต่ออีกหน่อยซิครับกำลังน่าติดตามเลย
mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2007, 08:48:57 PM »

..อย่ามองข้าม...
การฟ้องต่างๆ ของเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น หลายคนมักจะมองข้ามด้วยเหตุผลง่ายๆ เพราะเป็นภาษาอังกฤษ และบางทีก็ได้จากคำบอกของคนอื่น
OK OK.... หรือไม่ก็ Cancel....Cancel หรือไม่ก็ Next....แล้วก็ Next... ผมก็ไม่ทราบสาเหตุเหมือนกันว่าทำไมต้องบอกต่อๆ กันไปแบบนี้ ให้อาศัยอ่านครับ มีอะไรโผล่มาอ่านไว้ก่อน แม้ไม่เก่งถ้าตั้งใจดูสักหน่อยก็จะเข้าใจเองว่าโปรแกรมต้องการบอกอะไร บางคนโทรมาถามผมว่าโปรแกรมโน้นนี้ไม่ได้ มันฟ้องอะไรมาก็ไม่รู้ พอผมถามกลับไปว่าฟ้องว่าอะไรคำตอบที่ได้แทบจะทุกคนเหมือนกันคือ "ไม่ได้อ่าน" ก็ Ok ไปเท่านี้ แล้วเราจะไปตอบเขาได้อย่างไร
จากประสบการณ์ ผมจะพยายามอ่านครับทำความเข้าใจสักหน่อย ถ้าไม่ได้จริงๆ เอาข้อความที่ฟ้องขึ้นมาทั้งหมด หรือบางส่วนที่คิดว่าสำคัญไปค้นหาในเวป ผมรับรอง..เจอแล้วก็จะแก้ปัญหาได้ครับ พยายามนะครับ Smiley Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์