ถ้าไม่ต่อ rem ที่เพาเวอร์จะเป็นไรมั้ยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 02:19:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าไม่ต่อ rem ที่เพาเวอร์จะเป็นไรมั้ยครับ  (อ่าน 22444 ครั้ง)
zanake
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 11:31:41 AM »

ถ้าไม่ต่อ rem ที่เพาเวอร์จะเป็นไรมั้ยครับ

wittawut
member
*

คะแนน1

ชมรมคนรักเครื่องเสียงรถยนต์

wittawut.abm@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 11:53:06 AM »

rem  ก็คือสาย รีโหมด ซึ่งจะทำหน้าที่เป็น สวิตซ์ สายนี้จะต่ออกมาจากตัวซีดี ที่มีคำว่า rem นี่แหละ

แต่ถ้าจะไม่ต่อเลยเพาเวอร์ก็จะไม่ติดนะครับ  เพราะว่าสาย rem จะมีไฟอยู่ 12 โวลต์

หรือจะนำสาย +12v มาไส่สาย rem เลยก็ได้ แต่เพาเวอร์จะติดอยู่ตลอดนะ

แต่ทางที่ดีก็ควรจะต่อนะ  ถ้าเพาเวอร์ติดตลอดจะพังง่าย
 wav!!

ทีมงาน DK sound
sss0224
member
*

คะแนน7

ความรู้ไม่มีวันตาย

sss_0224@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 01:27:42 PM »

เพาเวอร์ก็จะไม่ติดครับ

ทำไม่เป็น ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
zanake
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 01:42:41 PM »

ออครับ  remทำหน้าที่เหมือนสวิตหรอครับ
WatHF100♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 03:13:45 PM »

ไฟรีโมท คือไฟ+12V (วัดจริงอาจได้มากกว่า) ที่ปล่อยออกมาจากฟร้อนท์  เพื่อมาทริ๊กสวิทช์ หรือป้อนจ่ายไฟให้แก่ชุดไอซีภาคจ่ายไฟของแอ็มป์รถ

ทีนี้ลักษณะวงจรภาคจ่ายไฟในแอ็มป์รถมันมีอยู่สองประเภท คือเอาไปจ่ายให้โดยตรงเลย  กับเอาไปทริกสวิทช์ (แล้วใช้ไฟแบ็ตร่วมกับภาคขาออกของสวิทชิ่ง จ่ายให้ชุดไอซีภาคจ่ายไฟทำงาน)
มี สามลักษณะ  ก็คือแบบทริกสวิทช์ มีอีกสองแบบคือ
...ใช้เปิดสวิทช์ที่ใช้ทรานซิสเตอร์นำกระแสผ่านไปจ่ายให้ชุดไอซีภาคจ่ายไฟทำงาน
...ใช้รีเลย์ (อันนี้ก็จะเป็นการไอโซเลทกัน)

ถ้าเป็นแบบใช้ขับรีเลย์  สายรีโมท  แทบไม่มีผลต่อคุณภาพเสียง  หรือมีผลน้อยถ้าเอาไปเปิดสวิทช์ทรานซิสเตอร์
แต่ถ้าเป็นแบบขับตรง จ่ายตรง  สายรีโมทมีผลต่อการรับฟังได้ด้วย(ชุดดีๆ จะฟังออกได้ไม่ยาก)

เกร็ดเล็กเกร็ดน้อยฝากกันพิสูจน์ครับผม

WatHF100♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 03:16:52 PM »

ถ้าแอ็มป์เก่ามากแล้ว หากสนใจเปิดฝาเครื่องแล้ว อย่าลืมใส่ใจกับ คาปาซิเตอร์ดีคัปปลิ้งของชุดไฟ แบ็ต+๑๒โวลท์ทั้งหลายด้วยนะครับ
หากเกิดมีตัวใดตัวหนึ่งเริ่มเสื่อม รั่ว(ลีค)    มันก็จะกินไฟแบ็ตเรามากน้อยตามอาการการรั่วของมัน  แม้ไม่เปิดแอ็มป์ให้ทำงานก็ตาม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์