พี่น้องครับ!โน๊ตบุ๊คเปิดแล้วจอมืดสนิทครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 01, 2024, 06:10:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่น้องครับ!โน๊ตบุ๊คเปิดแล้วจอมืดสนิทครับ  (อ่าน 17090 ครั้ง)
cooly
member
*

คะแนน4

ตั้ง สติ ก่อนตอบ ตอบ แล้วให้ตรอง

« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 02:58:13 PM »

note book compaq v.3000  ใช้ os XP SP2 CPU AMD TURION 64X2 VGA NVIDIA 128 Mb shar ram
ram ddr2 512 mb อาการสำคัญ ก่อนที่จะเริ่มเสีย ได้ไป up ram เพิ่ม เป็น 1 gb ถอดแรมตัวเก่าเก็บไว้ อยู่มาวันหนึ่ง
เปิดเครื่อง กดปุ่ม power on ไฟเข้าเครื่อง ปุ่มไฟต่างๆติดหมด ไฟฮาร์ด ดิส กระพริบ 2 ครั้ง  แล้วก็ดับไปเลยแต่ไฟต่างๆยังติดอยู๋
หันมาดูหน้าจอ คุณพระช่วย!!!!! จอมืดสนิทไม่มีการบู๊ตใดๆ ทั้งสิ้น  ลองถอดเอาแรมตัวเก่ามาใส่ ก็ไม่มีผลใดๆทั้งสิ้น
ลองถอดแบต ขยับสายไฟ ทำแล้วทุกอย่าง จอมืดเงียบสนิท ไม่มีการบู๊ตใดๆทั้งสิ้น ชักงอนแล้วนะ เหงื่อเริ่มออก ตามตัว ใจเต้นตุ๊บๆ
(กลัวเสียตังค์) ตังค์ไม่ค่อยจะมี  อาจารย์พรเทพ ช่วยด้วย!!!! (ขอ อภัยที่เอ่ยนาม ครับ ท่านประธาน) พี่น้องครับ! สู้ไม่สู้
กลัวไม่ กลัว ถอยไม่ถอย  ช่วยด้วยครับเจ้านายยยยยย ให้ร้านคอมแถวบ้านซ่อมแล้วครับ ซ่อมไม่ได้ บอกต้องส่งเข้าศูนย์
เสียค่าเปิดเครื่อง 2000 พัน ผมว่า ผมเปิดเองก็ได้ทำไม่ต้องเสีย 2000 พัน (งกนะไม่มีตังค์) ใช้แผ่น Hiren boot แล้ว
บู๊ตไม่ขึ้น ก่อนที่มันจะเสีย เคยจะลงโปรแกรมใหม่ เห็นพี่โน๊ต เขาบอกว่า MBR . Master boot recoard โดนลบหรืออะไรสักอย่างหนึ่ง
หน้าจอ ดอสก็ไม่ขึ้น ครับ พี่น้อง เรียนท่านเทพ ทงหลาย ชี้มางสว่าง ให้ด้วยจะเป็นพระคุณ

pravit4636
member
*

คะแนน9

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2008, 10:09:51 PM »

ลองใสแรมตัวเก่าดูก่อนสิ แต่รุ่นนีบอดเสียบ่อยมาก แต่ไมใช้เสียทุกเครืองนะครับ
ลองดูก่อนถ้าไมได้โทรมาปรึกษาผมได้  0830585129
sound design
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 12:33:30 AM »

น่าจะเป็นที่เมนบอร์ดนะครับ จากอาการ รุ่นนี้เป็นกันเยอะครับแต่ซ่อมได้นะครับ ลองโทรมาถามที่ร้านนี้ดูครับ รับซ่อมโน้ตบุค โดยตรง
lackba
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 04:18:15 AM »

Sad ถ้าคุณเช๊คขนาดนั้นเเล้วไม่บอร์ดก้อซิฟกราด์จอไปเเล้วคับ ถ้าซิพกราด์จอถ้าออนบอร์ดถ้าเคยส่งซ่อม2500-4000
saVo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 03:40:46 PM »

รุ่นนี้น่าเป็นที่การ์จอครับ ไม่น่าเกี่ยวกับบอร์ด
toyny
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 03:48:31 PM »

ถ้าเมื่อเปิดเครื่องแล้ว ไฟจ่ายเข้ามาตามปรกติ  ลองดูที่จอว่าพอจะเห็นภาพลางๆบ้างไม๊ ถ้าพอจะเห็นก็ลง กดปุ่ม Fn ร่วมกับปุ่มลูกศรบน เพื่อเป็นการปรับระดับแสงดูนะครับ
ถ้าเห็นก็เป็นเรื่องของแสงที่เกิดจาก อินเวอร์ กับ CCFL  แต่ถ้าไม่เห็นแม้แต่ภาพลางๆ ที่จอ lcd ของโน๊ตบุ๊ค  ก็คงต้องลองเอาจออื่นมาต่อภายนอกเครื่องดูก่อน ตรง DB-15 VGA port ถ้าไม่ได้  คงคิดว่งพึ่งพาร้านก็ดีนะครับ  ถ้าจะถอดเอง ก็ต้องเช็คในระดับ สายสัญญาณจอ อินเวอร์ หลอด backlight 
ดูข้อมูลเพิ่มเติมที่ www.repair-notebook.com
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์