มาช่วยกันวิเคราะห์และปรับปรุงกันครับทุกท่าน LPF SUBWOOFER
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 02, 2024, 02:17:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยกันวิเคราะห์และปรับปรุงกันครับทุกท่าน LPF SUBWOOFER  (อ่าน 5371 ครั้ง)
Batista
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: มีนาคม 28, 2007, 10:27:01 PM »

เอาวงจรที่ใช้ได้จริงแต่ติดปัญหานิดหน่อยมาให้ดูเพื่อให้ท่านทั้งหลายช่วยกันปรับปรุงครับเพราะที่ผ่านมาบอร์ดเราไม่มี LPF ที่เป็นตัวหลักซะที เพราะที่เห็นมีสมาชิกช่วยลงไว้จนเลือกไม่ถูกและก็ไม่รู้ว่าอันไหนใช้งานได้จริงๆ (ที่รู้มีอันหนึ่งที่มีสมาชิก 3 ท่านรวมผมยืนยันครับ) ทีเครื่องขยายที่เป็นตัวฮิตของบอร์ดเรายังมี 5200+1943 , TR07 เป็นต้น) จากรูปแรกเลยก็ท่านสุกี้นี่ทำแล้วมาคอนเฟิร์ฒครับต้องปรับเปลี่ยนนิดหน่อยคือต้องเพิ่ม Gain โดยเพิ่มค่า R6 R9 เป็น 200 K ซึ่งอันนี้ผมไม่ได้ทำแต่ผมไปซื้อชุดคิตของบริษัทแห่งหนึ่งมาปรากฏว่าวงจรคล้ายคลึงกันแทบทั้งสิ้นแต่มีการปรับเปลี่ยนและเพิ่มวงจรคล้ายๆปรีมาอีกหน่อย ลืมบอกไปว่าวงจรนี้เป็นชุดที่ 2 ของบริษัทนี้ครับ เพราะชุดแรกมีท่านสมาชิกในบอร์ดเราซื้อมาอุปโภคแล้วบ่นว่าต้องใช้ปรีร่วมด้วยถึงจะดีขึ้น และทางบริษัทก็รู้ปัญหานี้เช่นกัน จึงได้ออกรุ่น 2 มาอยู่ในมือผมมีโวลุ่ม 2 โวลุ่ม ด้านซ้ายปรับความถี่ครับ ด้านขวาเป็นโวลุ่มครับ  จากรูปที่ 2 จะเห็นว่าทางเอาท์พุตของวงจรได้มีการปรับเปลี่ยนไปจากรูปแรกครับ แล้วเสริมวงจรในรูปที่ 3 เข้าไปครับ (หวังว่าผมคงวาดให้ท่านเข้าใจได้นะครับ)ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นปรีเอาท์ครับ และตอนนี้ก็ใช้อยู่ครับ มีปัญหาอยู่ประการหนึ่งคืออยากจะลองเร่งโวลุ่มหลักสุด ก็ต้องปรับความถี่ไม่ให้ต่ำมาคือ สมมุติผมเปิดโวลุ่มหลักสุดขีดเนี่ยผมจะเร่งลุ่ม ด้านซ้ายปรับความถี่ขึ้นได้นิดหน่อยเองและเสียงก็จะหลงไปเลยขนาดยังไม่ปล่อยสัญญาณเสียงเข้านะครับมันจะหวืดดอกลำโพงกระพือถี่ๆครับ เวลาใช้งานจริงก็ต่องพบกันครึ่งทางคือ โวลลุ่มเปิด ครึ่ง และโวลลุ่ม ด้านซ้ายปรับความถี่ครึ่ง (หมุนไปที่ 12 นาฬิกาตามเวลาท้องถิ่น << อันหลังนี่ล้อเล่น) รูป4 นั้นของที่ใช้ครับ ไม่คุ้มเงินเท่าไหร่เลยแต่ก็ยังดีมีวงจรเรียงกระแสให้ +-  ยังไงก็ฝากดู ช่วยดูๆกันทีครับ แล้วผมจะลองเอง หากมันได้ผลดีละก็จะเอาปรินท์ไปสแกนดูครับว่าจะทำเองอีกหากมันเวิร์คละก็เพราะซื้อเค้า 380 บาท ตอนที่ซื้อไม่ได้ว่าของเค้าดีนะครับ แต่ไม่รู้จะทำอันไหน ได้ลองแต่อันที่ไม่เวิร์คครับมองข้ามอันนี้ไป

Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2007, 10:33:51 PM »

วงจรนี้ก็ใช้ได้ดีในระดับหนึ่งครับคือปรับตายตัวไว้ครับเร่งมากกว่าที่บอกไม่ได้ครับ ทั้งๆที่ไม่ได้ป้อนสัญญาณเสียงเข้าไปครับ ตัวให้สัญญาณที่ผมใช้อยู๋เป็นซาวการ์ดครับ ให้ความแรกเอาท์พุตเดิมๆที่ 1 โวลท์ดเอซีไม่รู้ว่าเค้าวัดกันอย่างนี้ใช่หรือเปล่า ต่อเลยหากเร่ง้ปอนสัญญาณสุดเสียงที่ออกมาดีมากครับหูดับดันไปเลย แต่ยังมีอีก ซาวการ์ดของผมปรับเพิ่มได้ถึง 2 โวลครับท่านผู้ชม ก็เร่งได้สุดครับ (ในวินโดว์และโปรแกรมฟังเพลง) ซับก็ไม่พร่าด้วยครับ ตอนแรกเข้าใจว่าสัญญาณป้อนให้เพาเวอร์แอมแรงเกินไป ที่เรียนถามก็คือไม่มีเงินซื้อปรีครับ จะเอาไปถอยหม้อแปลง 10 แอมมาเล่นต่อครับ  Cheesy
Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2007, 11:32:01 PM »

ยังเคยลองต่อเอาท์พุตจากจุดจบวงจรในรูปที่ 1 ครับ  ช่วยดูภาคจ่ายไฟให้อีกอย่างครับส่วนตัวไม่เคยเห็นครับ
Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2007, 08:59:44 AM »

หากขาเข้าออก 7915 เหมือน 7815 นะ ต่อตามนั้นเลย Roll Eyes
Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2007, 07:18:39 PM »

แหง่ว..................เงียบ.......................................... Roll Eyes
FIR2029
วีไอพี
member

คะแนน19

FIR2029@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2007, 01:05:33 AM »

ช่วยฟันธงอีกครั้งได้มัยครับว่า  ตัวในรูปของแม็กเทค  เป็นยังไงมั้ง
คุ้มค่าตัวรึเปล่า มีส่วนใดต้องปรับปรุงมั่งครับ
แล้วถ้าซื้อ ชุดคิด ครอสโอเวอร์มาเลย คุ้มกว่าหรือเปล่า

การเสียสละของเราเพียดนิด  อาจเป็นหนทางสว่างของใครหลายๆคน
Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2007, 06:09:04 PM »

ตอนนี้แก้ไขได้แล้วครับปัญหาที่ผมเจอครับ คือเสียงหวืดที่ผมว่าเกิดจากการแตกพร่าของเสียงต่ำครับ แก้ไขโดยเปลี่ยน R 10K 2 ตัวที่ขาเข้าชุดปรีแอม ที่เป็นมีอยู๋สองตัว เป็น 100 K หาย (รูปที่ 2) ซื้อมาคุ้มมั้ย ก็ไม่คุ้มเท่าไหร่เพราะมีปัญหากับภาคจ่ายไฟครับ ควรเปลี่ยนเป็นแบบทรานซิสเตอร์ครับ และหาชิสหรือกล่องโลหะดีๆมาใส่รับรองเงียบสนิทครับ ของผมมันไม่เงียบเท่าไหร่ครับ ที่ว่าไม่เงียบนี่ต้องตั้งใจฟังนะครับ
golf
member
*

คะแนน5

speed1kob@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 08:14:59 AM »

วงจรบูต input เข้าทางไหนครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์