มาทำพัดลมที่เย็นเหนือกว่าพัดลมทั่วไป เย็นใกล้เคียงแอร์ไม่ไช้นำยาไม่ไช้คอม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 02:38:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาทำพัดลมที่เย็นเหนือกว่าพัดลมทั่วไป เย็นใกล้เคียงแอร์ไม่ไช้นำยาไม่ไช้คอม  (อ่าน 24100 ครั้ง)
Ruengyot
วีไอพี
member

คะแนน32

« เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 06:43:25 PM »

ขึ้นหัวข้ออาจดูเว่อเกินไปหน่อย แต่มีบางอย่างที่ผมเคยเห็น และเคยซ่อมมาเช่นมีลูกค้านำตู้เย็นมาให้ซ่อมเขาทำงานสนามบินเขาบอกว่าเป็นตู้ที่ไช้บนเครื่องบิน ปรากฏว่าตู้นี้ไม่มีคอมเพสเซอร์แต่ไช้นำยาและไม่ไช่เพลเทียด้วย  และผมเคยซ่อมพัดลมที่ไช้นำแข็งเติมอยู่ด้านบนมีผ้าบางๆหมุนรับนำเย็นที่ตกลงมาลมพัดผ่านความเย็นออกมาด้านหน้าได้ลมเย็นที่ดีกว่าพัดลมทั่วไป แต่มีข้อเสียคือต้องคอยเติมน้ำแข็งทุกๆ 1 ชั่วโมงและมีน้ำที่ละลายอยู่ในถาดซึ่งบางครั้งอาจหกเลอะเทอะ   ผมจึงคิดว่าเรานำคอยเย็นแอร์เก่าๆซึ่งมีท่อทองแดงขดไปมาและมีครีบระบาย ต่อท่อมาเข้ากล่องสี่เหลี่ยมซึ่งติดปั้มน้ำตัวเล็กๆ ให้น้ำวิ่งวนอยู่ในท่อของคอยเย็นและออกมาอยู่ในกล่องเหมือนเดิม  ที่กลอ่งเราติดตัวทำความเย็นไว้ เจ้าตัวที่ว่านี้คือเพลเทีย น้ำในกลอ่งเริมเย็นขึ้นโบเวอร์ในคอยเย็นหมุน ก็จะนำความเย็นออกมาด้วย ไม่ต้องเติมน้ำแข็งเย็นต่อเนื่อง ควบคุมอุณภูมิได้ อีกฝั่งหนึ่งของเพลเทียร้อนเราทำกล่องใส่ต้มน้ำร้อนชงกาแฟดื่ม สบาย แต่ไม่ทราบว่าจะทำได้หรือไม่ และต้องขออภัยที่คำบางคำพิมผิดแต่หวังว่าทุกๆท่านคงพอจะเข้าใจ

taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 08:27:17 PM »

อ่านแล้วน่าสนนะ ยิ่งเดี๋ยวนี้โลกร้อน อากาศร้อน ดูๆแล้วช่วยลดโลกร้อนได้นิดนึง ตรงที่ว่าไม่ต้องเปิดแอร์
chiend49
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2008, 10:41:34 PM »

เคยลองคับกินกระแสมากทีเดียว
igt
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 08:34:08 PM »

น่าจะมีภาพมาให้ดูด้วยเนอะไม่เคยเห็นเลย ฉงน
naypok
member
*

คะแนน3

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 08:53:23 PM »

ผมก็คิดอยู่เหมือนกันครับ  ว่าเอาเฉพาะตัวแอร์ที่ติดอยู่ในห้องมาทำการต่อท่อดูดเอาน้ำแข็งโดยใช้ปั้มน้ำเล็กๆ  ดูดขึ้นไปผ่านท่อทองแดงแล้วน่าจะทำให้เย็นได้ดีกว่าพัดลมทั่วไปได้  และตรงท่อน้ำออกจากคอยเย็นก็ต่อท่อมาลงที่ถังเก็บน้ำเเข็งเดินระบบทำนองนี้แล้วปิดถังน้ำแข็งให้มิดชิด แล้วก็เป็นการหมุ่นเวียนกันไปเรื่อยๆจนกว่าน้ำแข็งจะหมดความเย็น   ผมคิดว่าถ้าทำได้จะเป็นการช่วยประหยัดพลังงานลงมามากเลยครับ  เพราะบางทีเราอาจจะไม่ใช้น้ำแข็งก็ได้  แต่เอาน้ำธรรมดาที่เย็นในอุณหภูมิห้องใช้ก็น่าจะได้ครับ แล้วราคาตัวคอยเย็นแอร์มือสองที่ยังใช้งานได้ก็มีเยอะมากตามเว็บแอร์ต่างๆ  ผมว่าถ้าทำได้ผมจะลองทำด้วยครับ  มีท่านไหนเคยทำบ้างแล้วครับ  ชี้แนะทีครับ  ไม่อยากใช้เเอร์จรงๆ  เพราะกินไฟมาก  และอยากคิดอะไรที่แปลกๆครับ  ขอบคุณครับ

นายไกรศร  ทองปลิว  เทคนิคคอมพิวเตอร์  ปวส 1  วิทยาลัยการอาชีพกันทรลักษ์  จังหวัดศรีสะเกษ 
โทร 085-9081384
197 ม.5 บ้านโนนสำโรง ต.ท่าคล้อ  อ.เบญจลักษ์  จ.ศรีสะเกษ 33110
เสาะเเสวงหาความรู้  และประสบการณ์ เพื่อยกระดับฝีมือ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์