วงจร Swicthing PA
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 07:19:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วงจร Swicthing PA  (อ่าน 6616 ครั้ง)
yaipra
member
*

คะแนน5

« เมื่อ: มีนาคม 28, 2007, 03:15:05 PM »

อยากได้วงจรสวิตชิ่งที่ใช้กับเพาเวอร์ครับ
กะว่าจะลองทําใช้กับ TR07 ครับ
ถ้าพี่ช่างคนไหนทําอยู่เอามาโชว์กันบ้างสิครับ(อยากเห็น) Cheesy

Apisit
member
*

คะแนน21

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2007, 05:17:45 PM »

ลองค้นดู ในนี้ครับ  Tongue

ความดีไม่มีขาย...อยากได้...ทำเองครับ
yaipra
member
*

คะแนน5

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2007, 08:11:23 AM »

มีแต่ชุดสําเร็จนี่ครับ
อยากลองทําดูเองครับแล้วถ้าเราเอาซัพพลายของคอมมาแปลงจะได้ไหมครับเอาสัก +35  0   -35
ครับ Cheesy
Anurak k.
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2007, 08:41:44 PM »

เขาบอกว่าได้ 200w-600w
hs5icj
วีไอพี
member

คะแนน118

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2007, 08:47:30 PM »

อยากพอสมควรครับ  ผมมีวงจรจะหามาลงให้ 1kw  จ่ายไฟ   แต่อุปกรณ์หลักก็คือหม้อแปลงจะหาสเปคจำนวนรอบที่จะให้กำลังออกมากที่สุดได้อย่างไร  
WatHF100♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2007, 07:13:48 AM »

ผมเรียนจากเว็ปนี้แหละครับ(ลองค้นกระทู้เก่าๆดูนะครับ)

ไพรมารี่  ๑ รอบ ต่อ ๓โวลท์
เซ็คคั่นดารี่ ก็ว่ากันไปตามนี้เช่นกัน ต้องการ ๙๐โวลท์ก็ ๓๐รอบ

มันสนุกตอนที่ทำครับ  (ดูของนอกแอ็มป์ฝรั่งไฮเอ็นด์เป็นตัวอย่างไปพลางๆ)
ผมชอบแบบลูกทุ่งๆ เลยฟาดแบบนี้ครับ

..........หาแกนทอรอยดัลใหญ่ๆเข้าไว้(เพราะผมใช้สายไฟฉนวนบางๆ แทนการใช้ลวดทองแดง)
..........ต้องการกระแสเท่าใหร่หละครับ  เอาแบบลูกทุ่งๆเกิน๑๐แอ็มป์ เช่น๑๕แอ็มป์ ก็ต้องใช้สายที่ลวดทองแดงเส้นผ่านศูนย์กลางซัก ๒มิล
.........๑รอบใช้สายยาวกี่ซม เช่น ๖ซม   
...ขาออก ๓๐รอบ ก็๑๘๐ซมในแกน +เผื่อยาวตามที่เราต้องการ เช่นจะให้ดีก็ ๒เมตร
.........จับสายไฟมาเส้นนึงตัดให้ยาวเท่ากับสองเส้นที่ต้องการ
..........พับครึ่งตัดกลายเป็นสองเส้น จับรวบกัน  พันทั้งคู่เฉลี่ยให้เต็มแกน   สองหัวท้าย จับทแยงมารวบกันกลายเป็นกราวนด์ขาออก

...........ไพรมารี่ก็ทำเช่นเดียวกัน  แต่พันทับวงนอก เส้นรอบวงอาจจะยาวขึ้นเล็กน้อยก็เผื่อไปหน่อยเช่นรอบละ๗ซมเป็นต้น
............ขาออกต่อขด 15Ax90V=1200W
.............ขาเข้า  1200W/12V =100A  ต้องใช้สายที่ทนได้ ๑๐๐แอ็มป์
สายใหญ่แข็งมาก ก็เอาสายเล็กๆ
WatHF100♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2007, 07:27:16 AM »

to be continue krab เผลอกด enter

เอาสายเล็ก #16 มา๘เส้น รวบกันทำคงรับประแส๑๐๐แอ็มป์ได้สบายๆ
แต่หม้อแปลงที่ว่านี้คงลูกโตไม่เบาหละครับ  (จึงเป็นเหตุให้บางยี่ห้อใช้แบบอีไอลูกใหญ่พอควรใช้หลายลูกน่าจะพันแยกขด)

ไพรมารี่ใช้สายไฟหลายเส้น เผื่อปลายสายไว้พอ อาจใช้เดินเข้าขั้วแบ็ต(กลางกลุ่มแค็ปดีคัปปลิ้ง หรือผ่านแค็ปดีคัปลิ้ง)
ส่วนอีกด้านก็เข้าขามอสเฟ็ท ๘คู่ได้เลย  หรืออาจจะเผื่อเหนียวใช้ ๑๖คู่ (IRF3205สเป็คน่าใช้มากๆ โลว์อาร์ดีเอสออน)

อย่างที่บอกครับ เป็นแบบลูกทุ่ง+เผื่อเหนียว
(เพราะท่านบอกมาว่าใชกับพีเอพันวัตต์)
90-0-90V 15A =2700W ก็คงจะเหมาะสมกันกับกำลังขับแบบเต็มๆ
มอสเฟ็ท ๑๖คู่ กับกระแส๑๐๐แอ็มป์ ก็ตัวละ ๖แอ็มป์กว่าๆ  คูณ๑๔โวลท์ ก็เฉียด ๙๐วัตต์ ร้อนน่าดูแต่ก็คงยังไหวเพราะไม่ได้แช่ตลอด  สวิงบางครั้งเท่านั้น

ผมก็ยังอ่อนด้อยประสบการณ์เรื่องนี้ครับ พึ่งพันไปตัวเดียว ยังไม่ดังเลยครับ(กำลังจะต่อลอง)
hs5icj
วีไอพี
member

คะแนน118

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2007, 08:10:50 AM »

มีรูปก็ดีครับ  ผมก็กำลังทดลองอยู่ แต่ผมทำเกี่ยวกับ 220v ไฟบ้าน  ติดปัญหาการควบคุมไฟ ซีก บวกให้เท่ากับลบ ตลอดไม่ได้
และทำเกินกว่า  500 w rms ต่อเนื่อง  จะต้องปรับปรุงอะไร  ระวังอะไร  ขอบคุณครับๆๆๆ
WatHF100♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 10:22:40 AM »

http://sound.westhost.com/project69.htm

http://sound.westhost.com/project89.htm

http://sound.westhost.com/project95.htm

ลองเข้าไปดูครับ
WatHF100♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 10:43:48 AM »

http://members.tripod.com/valveaudio/Membuatsendiri.htm

ภาพวาดขนาดใหญ่มาก เข้าไปดูในลิ้งค์ดีกว่านะครับ  มีวิธีการออกแบบโดยละเอียดเลย

(เป็นภาษาอังกฤษก็จริง  แต่ค่อยๆอ่าน+มีภาพกระกอบ  ค่อยๆเซฟเก็บ  พร้อมเนื้อหา  ก็ทบทวนเข้าใจได้ไม่ยากครับ)

ส่วนวงจรสวิทชิ่งใช้ไฟบ้าน220V AC  ผมเองก็กำลังตามหา(เป็นแนวทางในการทำ)ครับ
...........ในเรื่องวงจรบ้านเราคงเปิดเผยกันยาก

เท่าที่ดูๆจากที่เขาทำขาย  ผมว่าถ้าไม่เกี่ยงน้ำหนัก และขนาดแล้ว  ยังทำแอ็มป์สูงๆ ออกมาสู้กับหม้อแปลงดีๆได้ยากครับ

นอกจากใครจะกล้าทำใช้ มอสเฟ็ทขับหม้อแปลงซัก ๖-๑๒คู่   หม้อแปลงลูกใหญ่ๆ ซักคู่นึง  แล้วลวดขาออกโตๆ
ก็คงจสู้หม้อแปลงได้ครับ (70-0-70 VDC จ่ายกระแสได้ซัก ๓๐แอ็มป์อย่างที่หม้อแปลงทำได้)

ถ้าทำถึงขนาดนั้น คิดงบแล้วดีไม่ดี  หม้อแปลงอาจถูกกว่า(ไฟตกก็บ่อยั่น)

แต่ถ้าดัดแปลงจากสวิทชิ่งของเก่าที่ออกแบบมาใช้กับอย่างอื่น (ปรับปรุงแค่ชุดขยายขับหม้อแปลง+หม้อแปลงเป็นต้นไป) อย่างนี้ก็มีสิทธิ์ได้ "ของใหญ่ ราคาเยา"
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์