มา D.I.Y. เปลี่ยนคอนเดนเซอร์เมนบอร์ดกันดีกว่าครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 18, 2024, 09:13:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มา D.I.Y. เปลี่ยนคอนเดนเซอร์เมนบอร์ดกันดีกว่าครับ  (อ่าน 9928 ครั้ง)
แวมไพร์-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 09:20:23 AM »

วันนี้มานำเสนอเรื่อง ทำเองก็ได้ D.I.Y. การเปลี่ยนคอนเดนเซอร์บนเมนบอร์ด   
เมนบอร์ด เมื่อใช้งานไปนานๆ โดยเฉพาะคอมพิวเตอร์ที่มีการระบายความร้อนไม่ดี หรือไม่ได้อยู่ในห้องแอร์
จะมีความร้อนสะสมอยู่ รวมทั้งภาคจ่ายไฟ จ่ายไฟไม่สม่ำเสมอ อาจส่งผลให้ชิ้นส่วนอีเลคทรอนิคส์ ต่างๆ
ได้รับความเสียหาย ซึ่งชิ้นส่วนต่างๆ เราสามารถ ซ่อมหรือเปลี่ยนได้เอง เช่นคอนเดนเซอร์เป็นต้น
ก่อนอื่น ต้องมาตรวจสอบเมนบอร์ด ของเราก่อน เพราะคอนเดนเซอร์ที่เริ่มบวม อาจจะยังไม่มีอาการให้เห็นก็เป็นได้
แต่ถ้าบวมจนเสีย อาการก็ Boot เข้าวินโดว์ไม่ได้ บางทีก็ไม่มีเสียงเตือนของ Bios ด้วย

สำหรับ ท่านที่มีความรู้ด้านช่าง หรือชอบด้านช่างอยู่บ้าง รับรองทำได้สบาย ดีกว่าไปหาซื้อใหม่นะครับ เมนบอร์ดเก่าๆมือสอง ก็ 500-600 บาทแล้ว
ซื้อมาซ่อมเองไม่กี่บาท ผมเดินดูที่พันทิพย์มีบ้างร้านรับซื้อเมนบอร์ดเก่า บอร์ดละ 50 บาท ซ่อมแล้วขายกำไรเห็นๆ ครับ

เครดิต...ท่าน sas2005 ขอบคุณมากๆๆครับ

sss
member
*

คะแนน23

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 01:24:18 PM »

เมนบอร์ดคอมพิวเตอร์ จะมีึปริ๊นต์ประกบซ้อนกันถึง 4 เลเยอร์ขึ้นไป ต้องใชหัวแร้งที่มีความร้อนสูงพอสมควร จึงจะสามารถถอดออกมาได้ง่ายโดยไม่ทำความเสียหายกับลายวงจรบนปริ๊นต์ ซึ่งมีความละเอียดสูง ของผมใช้ของ hakko presto แบบปืนที่มีปุ่มกด ไฮ ด้วย จับเมนบอร์ดคว่ำลง ป้อนตะกั่งเข้าไปตรงจุดที่ขาของ ซี ที่จะเปลี่ยนพอประมาณ
ทั้งสองขา กดปุ่มไฮที่หัวแร้ง แล้วจ่อไปที่จุดที่ขาของซีทั้งสองจุดพร้อมกันสัก 3-4วินาที ซีก็จะหลุดออกมาง่า่ยดายไม่ทำบอร์ดช้ำ แต่ถ้าจุดไหนเป็นกราวน์ที่มีลายทองแดงหนา
ก็จะยากขึ้น ต้องใจเย็นๆ อย่าพยายามดึงออกมาไม่อย่างนั้นจะทำให้ลายปริ๊นต์หลุดติดขามาด้วย เสียหนักกว่าเดิม ลองหาบอร์ดเก่าๆมาซ้อมดูก่อนจนชำนาญก่อนก็ได้ครับ
ลองประยุกต์วิธีการเล็กๆน้อยๆ นี้ไปใช้ดูนะครับ
somkuan422
member
*

คะแนน8

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 07:32:11 PM »

มาเติมเต็มให้ครับ  คอนเดนเซอร์ที่ใช้กับเมนบอร์ดต้องเป็นชนิด 105 องศาเซลเซียส ด้วยนะครับ อย่าเอาชนิด 85 องศาฯ ที่ใช้กับทีวี เครื่องเสียงทั่วไปมาใส่เป็นอันขาด
toyny
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 08:11:15 AM »

เทคนิคการบัดกรี เอาซี (คอนเดนเซอรื) ออกจากเมนบอร์ด  หัวแร้ง Hakko แบบปืน  และเทคนิคการดูตะกั่วออกจากจุดบัดกรี เพื่อใส่ซีลงไปง่ายๆ ดูที่นี่ครัรบ
www.repair-notebook.com
ขอบคุณครับ
bias
member
*

คะแนน3

ps -ef |grep love

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 10:23:24 PM »

รบกวนถามหน่อยครับท่าน แวมไพร์-LSVteam , ผมลองเปลี่ยน C ( 105 C ) ที่มันปวมแล้ว แต่ว่าใช้ได้ไม่เกิน 7 วันมันก็ปวมเช่นเดิมและจุดเดิมด้วยครับ ส่วน Supply ก็เปลี่ยนใหม่แล้ว ผมเลยคิดว่ามันน่าจะเป็นที่ Fet เสียหรือป่าวครับ
Tom-duo
member
*

คะแนน17

ลัาบากลําบน เพื่อคนทางบ้าน

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 09:39:40 PM »

ปัญหาในส่วนที่เปลียนซีแล้วบวมอีกก็เป็นไปได้ว่ามีการ
จ่ายไฟเิกินมาจาอุปกรณ์ที่ทําหน้าที่จ่ายไฟมาเก็บประจุ
เอาใว้มที่ซีตัวที่บวม(อุปกรณ์เวลามันทํางานจะอุ่นๆๆ
ถ้าร้อนเกินอาจรั่วหรือหรือได้รับแรงไฟเกินมา).......

เวลาถอดซีบนบอร์ดสิ่งที่ต้องระวังเสริมนิดนึงคือเรื่องลายวง
จรกับความร้อนจากหัวแร้งที่เราจี้นานเกินไปอาจทําให้ไลน์ขาด
เพราะผมเคยแก้งานคนอื่นที่เปลี่ยนซีมาแล้วไลน์ขาดบ่อยๆๆจาก
เดิมเปิดแล้วค้างกลายเป็นเปิดไม่ติด...ปริ้นท์เป็นสองหน้าเวลา
ต่อไลน์ต้องตรวจดูทั้งสองด้านว่าอุปกรณ์ต่ออยู่กับอะไรบ้าง???
บางครั้งก็ต้องต่อไลน์ในจุดเดียวกันทั้งด้านหน้าและหลังบอร์ด
เลยครับ....................

งง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์