---D.I.Y 12 นิ้วไต้เบาะ D-max---
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 07:37:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ---D.I.Y 12 นิ้วไต้เบาะ D-max---  (อ่าน 9249 ครั้ง)
IzE
member
*

คะแนน2

ดีกว่าอยู่เปล่าๆ

« เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 09:00:29 PM »

เอามาไว้ให้ดูกันครับเผื่อเป็นแนวทางสำหรับหลายๆคนครับผมมือสมัครเล่นอ่ะครับ ผมไม่ได้เปิดร้านน่ะครับและก็ไม่เคยอยู่ร้าน แต่ที่มามันคือความชอบและหมั่นศึกษาหาความรู้ครับอย่างอื่นต้องขอบคุณพี่  Thawach  ที่ให้ความรู้เรื่องการออกแบบตู้น่ะครับช่วยได้เยอะครับ ให้เรามั่นใจได้ว่าตู้ที่เราออกแบบอ่ะมันชัวร์ แต่เรื่องพื้นที่ที่จะทำตู้ก็สำคัญในทางปฏิบัต ไม่สามารถทำได้แบบแป๊ะๆ หรอกครับเพราะว่าเราเอาไปใส่ในรถ ไม่ได้วางไว้ข้างนอกซึ้งเราไม่ต้องไปคิดมากเรื่องเนื้อที่ครับ มันอาจมีผิดบ้างเล็กน้อยครับ แต่ก็พอรับได้ก็เอาแล้วครับ แต่ที่ได้มามากที่สุดคือ ความภูมิใจครับ....ขอบคุณครับ เยี่ยมมาก
จากรูปน่ะครับเป็นรูปที่ผมเคยทำไว้สมัย 2 ปีที่แล้วผมก็เลยย้ายลงมาไว้ไต้เบาะแทนครับ ทำคนเดียวใช้เวลา 4 วันเต็มๆครับ

IzE
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 09:01:31 PM »

อันนี้เริ่มรื้อแล้วครับ   เยี่ยมมาก

IzE
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 09:02:47 PM »

ตู้เก่าออกมาแล้วครับ... เอาแน่

IzE
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 09:04:24 PM »

นี้ล่ะครับพื้นที่เป้าหมาย อิอิ ...... เยี่ยมมาก

IzE
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 09:11:00 PM »

ใช้เวลาเกือบ 2  วันครับในการทำตู้ปริมาตร 50 ลิตร โดยประมาณเพราะว่าพื้นข้างล่างมันไม่ได้เรียบใครเคยรื้อคงรู้กันดีครับ สูงเกือบๆ 10 เซ็นเลยล่ะครับ
ตอนแรกผมจะคว่ำดอกลงก็ต้องเว้นช่องข้างล่าง ดูๆแล้วความสูงก็พอๆกับผมหงายดอกขึ้นแล้วอีกอย่างผมก็ต้องแดมป์ด้วย เครื่องเป่าลมร้อยก็ไม่มีก็เลย เอาไงเอากันเรามันมือสมัครเล่นผมก็เลยเลือกที่จะเอาดอกหันออกมา ความสูงแบบบีบแบบสุด..34 cm จากพื้นแค๊ปครับแค่นี้คนนั้งหัวก็จะติดแล้วครับ ถ้าเป็นดอก 10 นิ้วนี่สบายๆเลยครับ..แต่ผมยังไม่อยากเปลี่ยนดอกก็เลยเอาก็เอาไหนๆเราก็ทำเองครับ ทำหลายๆรอบฝึกไว้ครับ
555+++ เอาแน่ ได้มาดังรูปครับ

IzE
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 09:16:38 PM »

เสร็จแล้วครับ ...ใครอยากลองทำเต็มที่เลยครับไม่ยากแต่มันจะเสียเวลาตอนเอาตู้เข้าออกเนี่ยเหละ 555+++เพราะว่าวัดอยู่นั้น 555+++ก็อย่างว่าครับมือสมัครเล่นครับ  เยี่ยมมาก

pommorn
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 09:31:47 PM »

แนวผมเลยครับ มือสมัครเล่น ทำเองแต่นั่งแล้วหัวติดไหมครับ ผมส่งเมล์ไปสอบถามครับ
IzE
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 09:39:09 PM »

แต่มันจะสูงหน่อยครับ ถ้า 10 นิ้วผมว่าไม่ติดแน่นอน แต่ของผมมันเป็น 12 นี่สิครับ  งง

wara_202
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 11:24:33 PM »

นี่เป็นครั้งแรกที่ผมเข้ามากระทู้ ผมดูเวปนี้มาก็4 ปีเห็นจะได้ คือ อยากถามพี่ว่า MDF กี่มิน พี่เจาะยึดน๊อตเปล่า บริเวณที่มันยกขึ้นตรงนั้นพี่ทำไง ของผมตอนนี้แบนด์พาสทำเอง ดอก 12  เพาเวอร์ คลาส ดี เบสไม่ค่อยออกปริมาตรไม่พอ อยากทำสูตรพี่ เพราะสูตรนี้ ยิงไกลผมมีรูปสุตรแบบพี่มาฝาก รูปที่ลงไม่ใช่รถผมหลอก  แต่ลักษนะแบบนั้นตัวแบนด์พาส ของผมตู้ทึบ[แต่มันจะสูงหน่อยครับ ถ้า 10 นิ้วผมว่าไม่ติดแน่นอน แต่ของผมมันเป็น 12 นี่สิครับ  olleyes2
[/quote]
IzE
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 09:46:16 AM »

ถ้าผมจำไม่ผิดรูปนี้ตู้พวกนี้เป็นของร้านชัยนาทซาวด์แน่นอน เพราะว่าผมก็ชอบเข้าไปดูบ่อยๆครับหาความรู้ใส่หัว  เยี่ยมมาก
....ของผมใช้แค่16 ครับ ถ้าจะให้ดีซัก 19 ก็ได้ครับยิ่งหนาก็ดีแต่ของผมมันจำกัดเรื่องพื้นที่ถ้ามันหนามากก็มีส่วนหมดอ่ะครับผมจึงเลือกใช้แค่ 16 ครับ ที่เจาะน๊อตยึดนี่หมายความว่าไงครับ ยึดตู้หรือว่าเวลาประกอบตู้ ถ้ายึดตู้ผมเอาเหล็กรูดัดเอาครับแล้วคล้องกับรูข้างหลังครับ ผมไม่ได้เจาะตัวรถเลยครับเสียดาย..
----บริเวณที่ยกขึ้นนี้ตรงไหนเหรอครับ?? ...ไม่ค่อยเห็นภาพหรือตรงที่เรารื้อเบาะหลังกับเหล็กข้างล่างเหรอครับมันจะมีเหล็กนูนออกมาอ่ะครับก็หลายเซ้นอยู่เกือบๆ 10 อ่ะครับก็ต้องเอาไม้มาตัดแล้วก็วันให้มันได้อ่ะครับต้องใช้เวลาหน่อย แล้วอีกอย่างของผมไม่ได้ตัดพรมน่ะครับ (สังเกตุที่ร้านส่วนมากจะตัดพรมตรงส่วนนั้นออกแล้วแดมป์ )ถ้าตัดออกจะได้ความสูงลงไปอีกสักนิดหน่อย ตู้ก็จะขยับเข้าไปอีกหน่อยอ่ะครับ  พรมข้างล่างมันจะเป็นยางกับใยอะไรซักอย่างเอาไว้ซับเสียงนี่แหละครับ ทำเสร็จแล้วเอามาให้ชมกันบ้างน่ะครับ  เยี่ยมมาก

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์