ups computer ขนาด 1000VA ใช้แปลงใช้กับเครื่องเสียงรถได้ไหม?
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 02:11:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ups computer ขนาด 1000VA ใช้แปลงใช้กับเครื่องเสียงรถได้ไหม?  (อ่าน 16028 ครั้ง)
extra2007
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 09:07:12 PM »

ผมมี UPS 1000VA จะสามารถใช้ดัดแปลงใช้กับเครื่องเสียงในรถได้ไหมครับ ถ้าได้ต้องทำยังไงบ้าง
ผมลองใช้วิทยุติดรถยนต์ ต่อดูโดยใช้สายที่ต่อกับแบตฯ ในUPS พ่วงกับวิทยุ ปรากฎว่าติดแต่แป็บเดียวมีเสียงเหมือนอะไรใหม้ในวิทยุ ควันออกมาเต็มเลย ตกใจแทบตาย
เกือบตายแล้วไหมล่ะ ลืมบอกไปแบตใน UPS มันบอกว่า 12V  5 A  มีสองก้อนครับ เลยคิดว่าน่าจะแปลงใช้ได้

คือจะใช้ไฟบ้าน 220V นะครับมาแปลงใช้  รบกวนท่านอาจารย์ทั้งหลายด้วยครับ

ข้าน้อยขอคารวะ

taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 09:10:56 PM »

1.น่าจะไฟเกินกว่าที่อุปกรณ์จะรับได้ครับ
2.ต่อไปผิดจุดหรือข้างในลัดวงจรครับ
ลองเชคดู
extra2007
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 09:21:44 PM »

น่าจะไฟเกินครับ ตามที่เข้าใจนะครับ UPS มันจะชาร์จไปไปที่แบต พอไฟดับก็ดึงไฟจากแบตไปแปลงเป็น220vใช่ป่าวครับ
ผมเข้าใจถูกป่าวครับ
extra2007
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 09:26:26 PM »

ถ้าจะเอาสายที่ต่อกับแบตในUPS (สายแดง กับ สายดำ)พ่วงไปที่แบตรถยนต์(ขนาด50A)ได้หรือป่าว จะเหมือนกับที่เราชาร์จแบตไหม
แล้วUPSจะเป็นไรไหมครับ แบตรถจะมีปัญหาไหมครับ

รบกวนด้วยครับ wav!!
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 08:03:21 AM »

มีแต่ที่ว่าน่าจะชารต์ไม่ไหวครับ พี่ๆว่าไงครับ
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2008, 09:49:20 PM »

แล้วๆ หม้อแปลง UPS ของพี่ยังเอาไหมครับ อยากจะซื้อต่ออย่างแรง หรือใครมีก็บอกด้วยครับอยากจะซื้อต่อเอาไปทำงาน(หาทางออกละ ซื้อมือสองมันเลย) ส่งอาจารย์ ต้องการ 1-2KVA เอาเท่าไหร่ก็ได้ขอระหว่างนี้ขอราคาอย่าแพงเกินด้วย
Anirut
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 01:38:09 AM »

ข้อความโดย: extra2007 
ใส่การอ้างถึงคำพูด
ผมมี UPS 1000VA จะสามารถใช้ดัดแปลงใช้กับเครื่องเสียงในรถได้ไหมครับ ถ้าได้ต้องทำยังไงบ้าง
ผมลองใช้วิทยุติดรถยนต์ ต่อดูโดยใช้สายที่ต่อกับแบตฯ ในUPS พ่วงกับวิทยุ ปรากฎว่าติดแต่แป็บเดียวมีเสียงเหมือนอะไรใหม้ในวิทยุ ควันออกมาเต็มเลย ตกใจแทบตาย
เกือบตายแล้วไหมล่ะ ลืมบอกไปแบตใน UPS มันบอกว่า 12V  5 A  มีสองก้อนครับ เลยคิดว่าน่าจะแปลงใช้ได้

คือจะใช้ไฟบ้าน 220V นะครับมาแปลงใช้  รบกวนท่านอาจารย์ทั้งหลายด้วยครับ
 ................... ................... ................... ................... ................... ................... ..
ในคำถามคุณ จะแปลงไฟบ้าน 220 V AC มาเป็นไฟ 12 V DC เพื่อใช้ไฟต่อวิทยุรถยนต์ฟัง หรือเปล่าครับ หรือว่าผมไม่เข้าใจคำถาม ขอตอบตามความเข้าใจล่ะกันครับ
ถ้าเป็นวิธีแปลงไฟบ้านโดยใช้ UPS ถือว่าผิดประเภทครับ ตามที่คุณเข้าใจถูกต้องครับ UPS ทำงานปกติมันจะแปลงไฟ Ac 220 V แปลงไฟชาร์จไปที่แบต พอไฟดับก็ดึงไฟจากแบตไปแปลงเป็น 220v Ac มาใช้ จะใช้สำรองไฟในระยะเวลาสั้นๆเท่านั้นครับ เหมาะที่จะใช้งานในคอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะ เวลาไฟดับจะได้เซพงาน Shutdown เครื่องทัน ถ้าแปลงไฟ 220 V AC ใช้ Regulator จึงจะถูงานครับ
................... ................... ................... ................... ................... ................... ........
อีกความเข้าใจอย่างหนึ่ง UPS 1000VA ใช้แบต 12 V  ต่ออนุกรมกัน 2 ก้อน เราจะถอดเอาสาย ดำ - แดง+ ที่ต่อแบต Ups มาใช้แบตรถยนต์แทนไม่เป็นผลหรอกครับ มันใช้กันไม่ได้ครับ ลองนานแล้ว ลองดูน่ะ แบตรถยนต์ 12 V ก้อนเดียวกระเเสสูงกว่า แต่ UPS ใช้แบต 12 V สองก้อนอนุกรมกัน เท่ากับ 24 V แต่ว่าผมเคยลอง เอา Ups ขนาด 750 VA ใช้แบต 7 Amp 12 V ก้อนเดียวพ่วง ปรากฎว่า ใช้ได้น่ะครับ แต่ไม่กล้าเปิดทิ้งไว้นานกลัว Bord UPS จะเจ้งก่อน แต่มันจะก่อปัญหาให้แบตรถเราเสื่อมเร็วขึ้น

ตอบตามการทดลองน่ะครับถ้าผิดพลาด เรื่องข้อเท็จจริงต้องขออภัยครับ

ช่างยุทธ YTN
วีไอพี
member

คะแนน99

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 08:21:28 AM »

ผมใช้ ups 750VA ต่อกับแบต 12V 100A ติดพัดลมให้ตัว ups ทำเป็นไฟสำรองที่โต๊ะทำงาน
สำรองไฟได้เป็นชั่วโมง ไม่มีปัญหา  เยี่ยมมาก

1 + 1 = ?
WatHF100♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 09:54:20 AM »

ของผมได้หม้อแปลงเก่าที่ถอดจาก UPA 1000VA มา 
ลองต่อไฟ 220V  ได้ไฟขาออก 12V AC ดูขนาดลวดขาออกแล้ว คงได้หลายสิบแอ็มป์

ผมใช้แนวทางนี้ครับ
...ใช้ไดโอด MBR3045 (30A 45V) จับขนานกันโดยรวบขาด้านนอกต่อกัน  ใช้ ๔ตัว ต่อเป็นบริดจ์(หวังว่ามันคงรับกระแสได้ 60A)
...ไฟตรงที่ได้คร่อมCapacitor Filter มันจะสูงไปหน่อย คือ 0-16 VDC 
...แต่ผมใช้กับแอ็มป์รถยนต์ที่ผมออกแบบและลงมือทำภาคจ่ายไฟสวิทชิ่งเอง  จึงไม่มีปัญหา (เพราะ IC SG3525 รับได้สบาย Capacitor ในวงจรผมใช้25V)
แอ็มป์รถของผมจึงใช้กับไฟบ้านได้ดีเลยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์