ถามเรื่องลำโพงครับ + แอมป์รถครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 18, 2024, 10:30:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องลำโพงครับ + แอมป์รถครับ  (อ่าน 23962 ครั้ง)
Narin
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: มีนาคม 27, 2007, 10:05:53 AM »

สวัสดีทุกท่านครับ ผมเพิ่งเข้ามาใหม่ครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ  Cool
คือผมกำลังจะติดเครื่องเสียงรถน่ะครับ ผมจถามเป็นข้อๆล่ะกันครับ

1. ลำโพงรถยนต์ 4,2 และ 1 โอมห์  ต่างกันอย่างไรครับ  Sad
2. ว้อยคู่ กะ เดี่ยว ต่างกันยังงัย เลือกอันไหนดี ผมชอบแบบ เบส แรงๆคับ
3. ถ้าเราเลือกลำโพงซัพของรถยนต์ ซัก 10 หรือ 12 นิ้ว เลือกแบบไหนดี (พวกคุณสมบัติน่ะครับ) ยี้ห้อ ราคาประมาณไหนดี  Sad
4. แอมป์ที่ใช้กับลำโพงข้อ 3 ควรเป็นแปบไหนดีคลาสไหนวัตต์เท่าไหร่ถึงจะเหมาะดีครับ  Sad

วันนี้ถามแค่นี้ก่อนครับขอบคุณล่วงหน้าครับ  Cheesy  Grin

*O* อยากดังต้องนั่งทำเอง *O*

WatHF100♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2007, 02:55:00 PM »

4 โอห์มเป็นมาตรฐานทั่วไปของลำโพงรถ
ส่วน2 และ 1 มักเป็นของซับ ขนาดใหญ่ """ที่ออกแบบมาเพื่อ กินแอ็มป์ โดยเฉพาะ"""

(อันนี้ขออนุญาตบ่านหน่อยนะครับ)
โดยเฉพาะลำโพงขอบโดนัททั้งหลาย  ขนาดใช้มือดันยังแข็ง+แน่นแย่  แล้วมันจะกินกำลังขับขนาดไหน .............อัดโฆษณาเข้าหน่อย ก็ขายลำโพงใหญ่ๆ หนักๆ แพงๆ  แล้วยังขายแอ็มป์ใหญ่ๆ แพงๆ ได้อีก..........ฝรั่งช่างคิดได้แยบยลดีจริง
แถมเวลาติดตั้ง  ต้องประเคนตู้  และของหนักๆอื่นๆอีกเพียบ ..........แบ็ตลูกที่ ๒ ๓ ๔ แค็ป  ไดชาร์จ ไอโซเลเตอร์

ทั้งๆที่ ลำโพงบ้าน เสียงดีๆ ต่างเน้นขับง่าย   ใช้แอ็มป์คุณภาพดีๆ (ไม่จำเป็นต้องวัตต์สูง มันอยู่ที่คุณภาพเนื้อใน ของแต่ละวัตต์ และการสวิงกำลังสำรองที่ขับออกมาต่างหาก......เพราะใช้ฟังจริงไม่ถึงวัตต์ ที่เหลือคือ กำลังสำรองฉุกเฉินทั้งนั้น)

ดอกลำโพงจะว้อยซ์คู่ว้อยซ์เดี่ยวไม่สำคัญครับ
คุณภาพเสียงอยู่ที่การออกแบบ และการแม้ทชิ่งอุปกรณ์มากกว่า
ทุกอย่างสำคัญสุดทั้งหมด

คุณภาพเสียงของฟร้อนท์ .....(ไม่แน่นะครับ ฟร้อนท์แพงๆหลายๆหมื่น อาจสู้ฟร้อนท์ไม่กี่พันที่เอาดิจิตอลเอ้าท์มาผ่านแด็คนอกไม่ได้เป็นต้น)
ถ้าเล่นปรี ก็จะซ้ำซ้อนกับฟร้อนท์  ยกเว้นเล่นแด็คฯนอก อย่างที่กล่าวมา(ปรีทั่วไปวงจรยุบยับ ไม่ลัดตรง เสียงก็ด้อยลง  อาจสู้โวลลุ่มดีๆ+ปรีอ็อปแอ็มป์(คุณภาพสูงๆ)ตัวเดียว  หรือหลอดสเตจเดียวไม่ได้
ตู้สูตรมโหฬาร อาจให้""""""""""ความน่าฟัง"""""""""สู้ไม้หนาๆแผ่นเดียวตีผิดหลังเบาะ แล้วติดซับอัดผ่านช่องเบาะหลังไม่ได้ก็มี

กลับเข้าเรื่องครับ  อยากทราบสิ่งเหล่านี้ก่อน
..........จุดประสงค์การใช้งาน เน้นตูมตาม เปิดเผื่อชาวบ้าน  หรือว่าต้องการแบบคุณภาพเสียงครับ
...........10นิ้ว หรือสิบสองนิ้ว ก็ไม่สำคัญอีกนั่นแหละ  อยู่ที่งบด้วย
............แอ็มป์ที่ใช้ขับหรือครับ  ณ.ชั่วโมงนี้ คลาสเอบี ยังถือว่าให้คุณภาพเสียงและความคุ้มค่าครับ
...........สำคัญที่สุดคือ""""งบ""""ครับ

ผมไม่ทราบงบ ขอลองจัดแบบเดาสุ่มดูเล่นๆนะครับ
ถ้าเอาแบบ SQ 
Front Pioneer P9R (รุ่นสูงสุด ก่อนหน้านี้)
ปรี.....โวลลุ่มคุณภาพดี หรือใช้สวิทช์หมุน ๑๑แก็ก ต่อตัวต้านทาน(คาร์บอน)เป็นตัวๆ  ใช้อ็อปแอ็มป์ คุณภาพดีหน่อยเช่น OPA2134  OPA2604  OPA2132  OPA637  หรือปรีหลอด6DJ8
.....แอ็มป์+ครอส  ลงมือเอง ใช้วงจรเด็ดๆแถวนี้แหละครับ
ลำโพงรถยนต์ของSEAS(ดูโฆษณาในหนังสือ อิเล็กทรอนิกส์เวิลด์เล่มล่าสุด) ลำโพงซับก็  8" CA22RNX ข้างละ๒ดอก   หรือให้เขาสั่งสิบนิ้วให้ CA25RNX ครับ

ส่วนแบบมโหระทึก  ขอส่งชุดนี้เข้าประกวดครับ
...ฟร้อนท์ ขอเป็นแบร็นด์ญี่ปุ่นหรือเยอรมัน(บลาวพุ้งค์)ก็เป็นอันว่าใช้ได้
...แอ็มป์  TR07 ขับเอ้าท์พุท ทรานซิสเตอร์ 8-10คู่ สำหรับซับ 5คู่สำหรับกลางแหลม
...ดอกลำโพงลองหาของพีออดิโอครับ

Narin
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2007, 09:36:30 PM »

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ  Grin ตอบได้โดนใจมากเลยครับชอบการใช้ภาษา ลูกทุ่งดีครับ  Wink
จริงๆ งบผมไม่มากเท่าไหร่เอาแค่พอไม่อายเค้าอ่ะคับจริงๆอยากตีตู้เองด้วยซ้ำแต่เครื่องไม่เครื่องมือมันไม่ครบ  Cry
แต่ยังงัยก็ขอบคุณอีกรอบล่ะกันครับ  Cool

WatHF100♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2007, 09:47:43 AM »

ไม่อายเขาด้านใดหรือครับ
อายเพราะดังสู้ไม่ได้
อายเพราะใช้ของไม่แพงเท่าเขา
อายเพราะคุณภาพเสียงไม่ดีเท่าเขา

งบไม่มากเอาแบบนี้ไปเลยไหมครับ  ของใหม่ผสมของเก่าบ้าง

๑)ลำโพง คงต้องของใหม่ ... ไหมครับ  หลักพัน แต่เสียงขึ้นหลักหมื่น
ยี่ห้อ"เวฟคอร์"   อีกยี่ห้อก็ ปริซึ่มครับ 6002i  น่าจะดีกว่า(หกนิ้วครึ่ง สองทาง)

๒)ดอกซับค่อยหากันอีกที เพราะเราต้องการความไวสูงระดับ 94-96dB ให้สมกันกับ กลางแหลม  หามือสอง12" หรือสุดๆก็  15" B52 (ขอบโฟมยาง)ก็ดีนะครับ  กรวยเป็นกระดาษเคลือบ...........ตีไม้อัดหลังเบาะทะลุช่อง(กรณีรถเก๋ง)

๓)แอ็มป์ก็มือสองครับ  ยี่ห้อดีๆ รุ่นดังในอดีต  วัตต์สูงๆ ตัวยาวๆราคาห้าหกพัน กับเจ็ดแปดพันแล้วแต่รุ่น แล้วแต่ยี่ห้อ  แอ็มป์ซื้อสองตัว 
 เอามาเปลี่ยนซี + เปลี่ยนอ็อปแอ็มป์ครับ  แล้วก็โมฯเพิ่มเรื่องการคัปปลิ้งสัญญาณอีกหน่อย

๔)ฟร้อนท์ก็รุ่นเก่าในอดีต  ที่เป็นรุ่นสูงๆ   ของค้างร้าน   หรือตัวโชว์ไม่ว่ากัน  ขอให้ถูกไว้ก่อน   มองของต่อไปนี้ก่อน  นากามิชิ เดน่อน  อีคลิป    โดยฟร้อนท์เหล่านี้สามารถแต่งเสียงได้อีกหน่อยคือ โมฯซีภาคจ่ายไฟภายใน โมฯซีคัปปลิ้ง แล้วก็เปลี่ยนอ็อปแอ็มป์ขาออก  รวมถึงสายสัญญาณขาออกด้วยครับ

ประมาณนี้คุณก็น่าจะ "ไม่มีเหตุผลต้องอายใคร" แล้วกระมังครับ

แม้ไม่สุดๆในทุกด้าน  แต่รับรองว่า ถ้าติดตั้งเอง+ใช้บริการร้านใกล้บ้าน ภายใต้การกำกับดูแลของเรา  เอาดีได้ทุกทางครับ ตูมตามแบบSQ  ครับผม

งบประมาณรวมสามสี่หมื่น ก็คงพอหาของมาทำได้ครับ
Narin
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2007, 04:27:11 PM »

ขอบพระคุณอย่างสูงที่ช่วยตอยครับ  Cheesy
เดี๋ยวลองไปหาของดู ต่ออีกนิสล่ะกัน รถผมเป็น D-Max รุ่น ใหม่ของโลก (เค้าว่างั้น)   Grin Cab SLX ไม่ทราบว่าผมควรตีตู้
แบบไหนดี เพราะตอนนี้กำลังหาข้อมูลเพื่อตัดสินใจครับ กลัวไปให้ร้านตีแล้ว ร้านทำไม่ดีกลัวบานปลาย เลยขอคำแนะนำ
ก่อนตัดสินใจครับ ผมว่า จะเล่น 10 หรือ 12 นิ้ว ประมาณนี้เน้นเอาตึ๊บๆไปเปิดสงกรานต์บ้านเฮาคับ  Embarrassed

Narin
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2007, 04:29:16 PM »

เลยมาขอถามผู้มีความรู้ และ ประสบการณ์ (ที่มากกว่าผมหลายโข) รบกวนด้วยนะครับขอบคุณครับ  Grin

Narin
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2007, 07:29:02 AM »

ขอบคุณครับเดี๋ยวผมลองไปปรึกษษช่างดูก่อนติดข้องตรงไหนเดี๋ยวมาถามใหม่ครับ  Cheesy

FIR2029
วีไอพี
member

คะแนน19

FIR2029@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2007, 03:58:39 PM »

อย่างว่าแหละครับ  งบน้อยมันก็ต้องทำใจ  อิอิ
ผมเองก็เป็นคนชอบทำอะไรเอง  แนวดัดแปลงอะครับ
แต่ที่ทำไม่ได้คือลำโพง  หุหุ  หาของดีๆไว้จะได้อุ่นใจครับ

ผมบางที่ก็ชอบแนวSPL แต่บางทีเบื่อๆ ชอบSQมากกว่า
พี่หละครับ  ชอบแบบไหน เลือกดูนะครับ
เพราะถ้างบไม่มาก สองแนวนี้คงไม่อยากไปด้วยกัน

การเสียสละของเราเพียดนิด  อาจเป็นหนทางสว่างของใครหลายๆคน
rangsit
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2007, 05:20:00 PM »

ผมว่านะครับ ลองคิดดูนานๆครับ ว่าตัวเองชอบแบบไหนครับ ตอนแรกผมก็ชอบแบบดังๆ แต่พอฟังไปเรื่อยๆ ก็อยากให้มันดังชัดๆเหมือนฟังแบบในบ้านนะครับ
ที่พี่วัฒบอกผมเห็นด้วยครับ และงบก็ไม่บานปลายด้วย ได้แต่ของดีๆ โมนิดหน่อยครับ  ผมก็ดีใจด้วยนะครับที่จะติดเครื่องเสียงใหม่ .....ผมก็เป็นคนๆนึงที่เคยผ่านช่วงนั้นมาแล้วครับ  ผมต้องขอบคุณพี่วัฒด้วยครับ ... Embarrassed
Narin
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2007, 10:38:36 AM »

ขอประทานโทษครับ SPL และ SQ คืออะไรครับ  Angry ผมไม่ค่อยสันทัดศัพท์เทคกะนิคครับ และต่างกันอย่างไรครับ รบกวนหน่อยครับ  Cheesy  Embarrassed

WatHF100♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2007, 11:53:25 AM »

"ตูมตาม  และ ฟังเพราะพริ้งเพลิดเพลิน" กระมังครับ

จะเป็นอย่างไร ถ้า"ฟังเพราะพริ้งเพลิดเพลิน  ทุกระดับความดัง"

อย่างแรก เอากำลัง  และความทน (ไม่เสียหน้า ตอนแป๊กและไหม้)
อย่างหลัง  ลองอ่านที่ผมบอกไว้ข้างบนดูอีกรอบครับ
Narin
member
*

คะแนน2

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 19, 2007, 05:30:40 PM »

ขอบคุณครับคุณ WatHF100 และทุกท่านที่ช่วยตอบครับ
หายไปนานเลยตอนนี้ผมไปติดเครื่องเสียงมาแล้วครับ ใช้เวลาตัดสินใจไม่นานกะว่าลองผิดลองถูกเอาเสี่ยงดวงเอาครับ
เลยเลือกร้านที่ไว้ใจได้ (แถวบ้านผมแหละ) ปรากฎว่าเป็นที่หน้าพอใจครับผิดคาด ผมใช้ ฟร้อนเดิม แต่จริงๆ
ร้านแนะนำให้เปลี่ยน แต่ งบ ดันไม่พอครับเบ็ดเส็ด 27000 เค้าตีตู้ 10 นิ้ว 1 คู่เป็นว้อยคู่นะครับ
เป็นตู้เปิดใต้เบาะ ครับตอนแรกผมได้ยินมาเยอะคนที่เคยเล่นเครื่องเสียงรถมาเค้าบอกว่า อย่าไปตีมันดังไม่ดี
ผมก็พูดกับเจ้าของร้านแบบนี้แบบว่าปรึกษาครับ เจ้าของร้านบอกว่าถ้าดังไม่พอใจเค้าจะคืนตังให้
ผมคิดอยู่พักนึงเลยตัดสินใจเอาก็เอาเค้าบอกรถผมเนี่ยคนแรกเลยที่ทำแบบนี้เลยจัดแบบพิเศษให้เนียลๆเลย
พอตีตู้เสร็จตอนเกือบเที่ยงคืนก็ลองเทสกัน ปรากฎว่า เบส ออกแรงใช้ได้ลอยออกมานอกรถดี แรงจนคนข้างร้าน
เค้านอนไม่ได้กันเลยออก มาโวยวาย ก็เลยเลิกไป
ตอนเช้ามาแก้ใหม่เค้าบอกว่าเบสมันบวมไปออกไม่เป็นลูก ผมก็ไม่ค่อยรู้อะไร (ผมก็ว่ามันแรงแล้วนะยังแก้ให้แรงอีกเหรอ)
แต่แอมป์ผมจำไม่ได้ว่ารุ่นอะไรบ้างเดี๋ยวจะเอารูปมาให้ดูตอนหลังครับ ผมไปเปิดสงกรานต์ที่ จ.อุทัย มา เป็นที่หน้าพอใจมาก
รถผมเดิมๆครับธรรมดาแต่เสียงไม่ธรรมดา เห็นเปิดอยู่ 2 - 3 คันเลยขอแจมแทรกกลางเลยครับ แล้วอัดเพลง HipHop เบส
เนียลๆปรากฎว่าเสียงกลางแหลมผมแพ้ครับแต่เบสผมกลบหมดไม่แรงเท่าไหร่ครับแต่ลึก ลอยไปไกลเหมือนกัน แต่ตอนนี้ดัน
มีปัญหาครับ แอมป์ขับซับผมร้อนมากจนตัด อัดแรงๆได้ 3 - 4 เพลงก็ตัดแระไปจับดูร้อนจี๋ เลยอยากขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้
และอาจารย์ทุกท่านครับ พอมีวงจรไหนแนะนำไหมครับเห็นบอกเจ้า TR07 มันแรงจริงจะจับมาใส่รถผมได้ไหมเห็นท่าน WatHF100 พูดถึงเลยสนใจครับ รบกวนด้วยนะครับอยากได้จริงๆขับซัพ 10 นิ้ว ว้อยคู่ครับ 2 ดอกครับ  Cheesy รบกวนแค่นี้ก่อน
เดี๋ยวมีอะไรสงสัยจะมาถามอีกทีครับ  Cheesy

FIR2029
วีไอพี
member

คะแนน19

FIR2029@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 19, 2007, 10:04:01 PM »

ที่แอมร้อนและตัด คงเป็นเพราะ โหลดลำโพง โอมต่ำไปครับ
ถ้าอยากฟังนานๆควรต่อลำโพง ให้โอมสูงหน่อย
แนะนำเป็น ว๊อยคู่1ข้างอนุกรมกันซะ  จากนั้นค่อยนำมาขนานกันครับ
ก็จะเหลือ4โอมพอดี  (ผมคิดว่าร้านคงบริจเพาเวอร์แอมด้วย)

ฟังที่4โอมเนื้อเสียงดีกว่าครับ   แล้วก็ไม่ต้องบริจ

เบสคงด้อยลงไปนิดหน่อย แต่คงพอดีกับกลางแหลม  และฟังได้นานๆครับ

การเสียสละของเราเพียดนิด  อาจเป็นหนทางสว่างของใครหลายๆคน
Apisit
member
*

คะแนน21

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 19, 2007, 10:10:16 PM »

ถูกเด้อ ครับ 4 โอมห์ พอเด้อพี่น้อง    Tongue

ความดีไม่มีขาย...อยากได้...ทำเองครับ
rittichai.l.
member
*

คะแนน1

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 12:52:50 PM »

Smiley~ฮ่าๆ
AS
member
*

คะแนน8

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2007, 12:15:41 PM »

แอมป์ตัดบ่อยร้อนจัดโหลดลำโพงมากไปหรือเปล่าแนะนำให้หาแอมป์cass D ซัก 1200 ถึง 1500 วัตขับไปเลยอย่าลืมใส่คาปาซัก ล้านห้าไมโคร1ลูก bass แน่นเปิดได้นานแต่งบบานปลายแน่นอน
rittichai.l.
member
*

คะแนน1

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 11:26:19 AM »

300 w ดีๆสักตัวก็ออกแล้วไม่ต้องถึง ขนาดนั้นหรอกครับ  โหลดอย่าเกินพอครับ
patta
member
*

คะแนน6

การให้วิชาความรู้ คือ การให้ที่ยิ่งใหญ่

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 02:53:03 PM »

ลอง 500 วัตต์ Class D 4 โอมห์ ดูครับ มีหลายค่าย ครับ NTE, Magtech,ete, Grin Grin

หจก.พัดแซทเทิลไลท์ ติดตั้งจานดาวเทียมและกล้องวงจรปิด 0846529479 เพิ่มช่อง บอล ESPN&Star Sport เข้ากับหอพัก คอนโด อพาร์ทเม็นท์  ออกแบบ วางระบบหอพัก ตามความต้องการ ติดตั้งและแก้ไขงานระบบทีวีรวม เพิ่มจุดUBC ดุหลายๆจุด 2-8จุด 
ทีวีรวม 4ช่อง,6ช่อง,8ช่อง,10ช่อง,16ช่อง,20ช่อง,25ช่อง,32ช่อง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์