อยากถามเรื่อมการกินกระแสคับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 04:00:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเรื่อมการกินกระแสคับ  (อ่าน 2543 ครั้ง)
69
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 02:33:02 PM »

ผมไม่มีความรู้เรื่องอิเลคเลยคับอยากรู้ว่า ตัว pH meter ของผม มันใช้ถ่าน 9V
แต่มันหมดเร็วมากๆเลย 2-3 วันถ่านก็หมด
เลยอยากเปลี่ยนมาต่อ adaptor แทน ซื้อมาลองอันหนึ่ง มันเป็นแบบปรับ Volt ได้ อันเล็กจากอมรคับ มัน 500mA
ลองต่อแล้ว มันกับให้ค่าที่แสดงผลไม่นิ่ง เหมือนกับใช้ถ่านน่ะคับ
อย่างนี้จะแก้อย่างไรดี?
เพราะค่าที่แสดงผลมันต้องนิ่งคับ แต่นี่มันวิ่งขึ้นลงมากเกินไป

ไปอมรมาเขาบอกให้ซื้อตัว 9V 2A แล้วจะนิ่ง อันนี้มันจะเกี่ยวไหมคับ?

รบกวนด้วยคับทุกท่าน
ขอบคุณคับ

sangkhawong
วีไอพี
member

คะแนน57

jupiter_toe@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 04:45:07 PM »

มันกับให้ค่าที่แสดงผลไม่นิ่ง เหมือนกับใช้ถ่านน่ะคับ = มันกลับให้ค่าที่แสดงผลไม่นิ่ง เหมือนกับใช้ถ่านน่ะครับ
ขอบคุณครับ

ถึงเมาเหล้า เช้าสายก็หายไป...แต่เมาใจเป็นประจำ ทุกค่ำคืน
sss0224
member
*

คะแนน7

ความรู้ไม่มีวันตาย

sss_0224@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 10:18:38 AM »

ลองเพิ่มแบบนี้ดูครับ  ว่ามันนิ่งหรือเปล่า

ทำไม่เป็น ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 05:58:34 PM »

เอาแน่มันก็เกี่ยวครับกับถ่าน และเกี่ยวกับการใช้งานด้วย มากหรือน้อย ลองเช็คดูครับ เอาแน่
HS5HF♥
วีไอพี
member

คะแนน53

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 09:27:20 AM »

โดยปกติ อแดปเตอร์ที่มีขายทั่วไป มักจะมีแค่หม้อแปลงหนึ่ง วงจรเร็คติไฟร์ง่ายๆชุดหนึ่ง ซึ่งไฟที่ได้จะไม่นิ่งเท่าไหร่ แต่คุณสามารถเช็ดได้ว่าอแดปเตอร์ที่ซื้อมานั้นจ่ายโหลดไหวไหมโดยการจับที่ตัวอแดปเตอร์ดูว่าตอนที่จ่ายให้กับโหลดกับตอนไม่มีโหลดนั้นร้อนต่างกันไหม ถ้าจ่ายไม่พอตัวอแดปเตอร์จะร้อนมากๆ เราถึงจะไปเพิ่มขนาดแอมของอแดปเตอร์ได้ แต่ถ้าไม่ร้อนเลย ผมว่าลองแผงโซล่าร์เซลดีกว่าไหม ลองดูนะครับ แล้วใช้ยังคงใช้อแดปเตอร์อยู่ แนะนำให้ใช้วงจรของท่านsss0224ด้วยนะครับ จะดีมากๆเลย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์