จะGhost window XPยังไง...
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 12:44:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะGhost window XPยังไง...  (อ่าน 35181 ครั้ง)
saksith
member
*

คะแนน5

Tom_3027@hotmail.com
« เมื่อ: มีนาคม 27, 2007, 09:42:02 AM »

ให้ใช้ได้กับทุกเครื่อง  HDทั้งแบบIDE และ SATA ครับ Sad

boony
วีไอพี
member

คะแนน27

ไม่เก่ง แต่ไม่หยุดที่จะเรียนรู้

boonybaw@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2007, 10:28:22 AM »

ผมใข้ Ghost 2003 เป็น แบบแผ่น Disk 1.44 แล้ว boot a:\ เอาท่านต้อง การแบบใหนครับ
แบบลงโปรแกรมในเครื่อง หรือ แค่ boot แผ่น แล้ว ถ่ายข้อมูล

ไม่เก่ง แต่ไม่หยุดที่จะเรียนรู้
w w w .6173it.com
แบ่งแบ่งกันไป
sara
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2007, 11:02:41 AM »

ขอทราบขั้นตอนการ ghost หน่อยครับ ท่าน  boony ครับ Wink
boony
วีไอพี
member

คะแนน27

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2007, 01:50:35 PM »

ครับ ก็ การต่อก็ ต่อแบบ Ghost เท่าไป คือ  Hd ต้นแบบ และ Hd copy แล้ว ทำการ Boot แผ่น Ghost2003

เลือก local เลือก disk และ เลือก disk

เลือก disk ต้นแบบ แล้ว ok

เลือก disk copy แต่ปกติ ส่วนนี้ กด ok ได้เลลย นอกจากว่ามี hd มากกว่า สองลูก

หากว่าต้นแบบมี พารธิชั่นมากกว่า หนึ่ง ขึ้นหน้านี้ก็กด ok ได้เลยครับ

กด OK เพื่อ ghost
แต่เวลาทำอย่าลืมนะครับว่า ต้นแบบ กับตัว copy ตัวไหน กด ผิด จบนะครับ  ผมขอแนะนำนะครับว่า ให้ เราทำการ Fdisk HD ลูกที่เป็น copy แบบไม่ต้อง พารธิชั่น หรือ แบบมาจากโรงงาน เพราะเวลากด Ghost ไม่ทำงานครับ 
โปรแกรมhttp://www.vr-traf.com/data/software/ghost2003.zip

malangmow
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2007, 11:13:19 AM »

Sad     ขอทราบขั้นตอนการ ghost แบบ image และ From image ด้วยครับ    Cheesy

หนุ่มศรีสะเกษ
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2007, 11:42:04 AM »

Sad     ขอทราบขั้นตอนการ ghost แบบ image และ From image ด้วยครับ    Cheesy

ลองเข้าไปอ่านตามลิงค์เหล่านี้ดูครับ

1. การสร้างแผ่นบู๊ต​ Norton Ghost 2003
2. << ​มาดูวิธี​ Ghost ​ลง​ CD ​แล้ว​ทำ​ให้​บูตเครื่อง​ได้​ด้วย​ >>
3. Norton Ghost ​โปรแกรม​ช่วย​ ​แบคอัพฮาร์ดดิสก์​ ​เก็บ​ไว้​เผื่อยามฉุกเฉิน
4. การทำ​แผ่นบูท​ Norton Ghost
5. การ​ Ghost ​ฮาร์ดดิสก์​ ​ตอนที่​ 1
6. การ​ Ghost ​ฮาร์ดดิสก์​ ​ตอนที่​ 2
7. การโคลนนิ่งฮาร์ดดิสก์ง่าย​ ​ๆ​ ​สไตล์ลูกทุ่ง
thosaphon
วีไอพี
member

คะแนน7

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2007, 12:21:49 PM »

ของผมใช้ วิธีที่ 7 ครับ แต่กับ win xp ไม่สามารถ  copy file บาง file ได้ครับ สงสัยเป็น file ที่ทำงานอยู่ในระบบ เพราะเวลา  boot เครื่องขึ้นมาจะถามหา file windows\sysystem32\config\system
ก็เลยนำ HDD  ไปต่อกับตัวอื่นแล้ว  copy file config ออกมา ประมาณ 89 เมก  บางตัวอาจไม่ถึง แล้วเอาไปแทนที่ file config อยู่ใน (windows\sysystem32\config) HDD ตัว ที่เราทำการ xcopy มา ก็สามารถ BOOTเข้า windows ได้ตามปรกติ เครื่องจะทำการติดตั้ง และปรับตั้งค่าต่างๆ หลังจากนั้นให้ restart เครื่อง 1ครั้ง ก็จะสามารถใช้งานโปรแกรมต่างๆได้ เป็นปรกติ ถ้าใช้ Norton Ghost น่าจะง่ายกว่านี้ ผมแค่ทดลองเล่นๆครับ Cheesy Cheesy Cheesy

boony
วีไอพี
member

คะแนน27

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2007, 01:27:52 PM »

ปกติ ถ้า ghost แบบ ที่ 7 ควรทำ hd เป็น Fat 32 ก่อน ครับ ทำ เป็น imageจะสมบรูณ กว่า 

thosaphon
วีไอพี
member

คะแนน7

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2007, 04:22:52 PM »

แต่ HDD ตัวหลักเป็น  NTFS ครับ ตัว slave เป็น FAT32 เลย xcopy ไม่ได้ Sad ก็เลย fomat ให้เป็น NTFS ซะเลย ลองเล่นๆ อีกนั่นแหละ Cheesy Cheesy Cheesy
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2007, 10:24:31 PM »

อันนี้เอามาฝากครับ  Tongue

1. การ​ Ghost WinXP  ให้​ติดตั้ง​ได้​ทุกเครื่อง​ HDD​ แบบ​ IDE ​หรือ​ SATA
2. ​การ​ Backup Linux ​โดย​ใช้​ Norton Ghost 2003
3. << ​มาดูวิธี​ Ghost ​ลง​ CD ​แล้ว​ทำ​ให้​บูตเครื่อง​ได้​ด้วย​ >>
4. เทคนิคย้าย​/​เปลื่ยน​ Harddisk ​หรือ​ Mainboard ​ใหม่​โดย​ไม่​ต้อง​ลงวินโดวส์​ใหม่​ (XP)
5. การทำ​ Dual Boot ​ของ​ Vista ​กับ​ XP ​ใน​กรณีที่ลง​ Vista ​เป็น​ OS ​ตัวแรก
thosaphon
วีไอพี
member

คะแนน7

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 21, 2007, 08:25:07 AM »

ขอบคุณ พี่ ท่องทางมากครับที่นำความรู้มาเผื่อแผ่ Cheesy Cheesy Cheesy
malangmow
member
*

คะแนน1

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 01:47:40 PM »

Cheesy พี่ผู้ดูแลบอร์ด   Cheesy

หนุ่มศรีสะเกษ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์