ลงเอกพีไม่ผ่าน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 03:04:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลงเอกพีไม่ผ่าน  (อ่าน 3867 ครั้ง)
do
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 02:42:51 PM »

เครื่องเป็นของรุ่น ไอซีที ครับเปลี่ยนจากลินุกซ์เป็นวินโด ใช้มาได้ระยะหนึ่งขึ้นจอสีฟ้า เลยทำการฟอร์เมท ก้ไม่ได้ เลยใช้เครื่องอื่นฟอรืแมทฮาร์ดดิสดูปรากฎว่าทำได้และลงเอกพีได้ด้วย แต่พอกลับมาใส่เครื่องเดิมกลับลงไม่ได้ เปลี่ยนแรมก้ไม่หายครับ ทำไงดี แผ่นเซตอัพก้เป็นแบบสำเร็จ จะค่อยๆลงจาก sp1 ก้หาไม่ได้ รบกวนช่วยกรุณาตอบด้วยครับ

GOLDEN WATER
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน191

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 04:02:49 PM »

?
do
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 07:32:33 AM »

เป็นเครื่องสินสมุทรของไอซีทีที่เขาขายราคาถูกนะครับ
เมนบอร์ดของ เวีย
ฮาร์ดดิสของซัมซุงพังเลยใช้ของซีเกส 160 กิก
แรมเปลี่ยนเป็น 256
มีดีวีดี 2 ตัว
รุ้สึกว่าซีพียูของเซอรูร่อนครับ
ตอนแรกพอเปลี่ยนฮาร์ดดิสก็ใช้ได้เป็นปี พึ่งจะมีอาการจอสีฟ้า เลยลองลงใหม่ปรากฎว่าพอถึงขั้นตอนกอบปี้ไฟร์มัก็ขึ้นจอสีฟ้า ไม่ยอมฟอร์เมท นิ่งไปเลย ลองเปลี่ยนแรมก็ไม่ดีขึ้น ลองปลดพวกซีดีก้ไม่ดีขึ้น เลยลองเอาฮาร์ดดิสไปลงกับเครื่องอื่นกลับลงได้ครับ เสร็จแล้วเอามาใส่เครื่องหยุดทำงานไม่ขึ้นจอสีฟ้า  ครั้นจะลองลงเวอชั่นเก่าๆก็ไม่มีแผ่น ไม่แน่ใจว่าเกิดจากปัญหาอะไร หรือว่าเราต้องกำหนดจำเปอร์ให้เมนบอร์ดหรือป่าว หรือการกำหนดในไบออสต้องเปลี่ยนแปลง แต่ถ้าต้องเปลี่ยนแปลงทำไม่ลงไปใช้ได้เป็นปี ต้องขอความช่วยเหลือแล้วครับงานนี้
charoen.da
วีไอพี
member

คะแนน5

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 07:37:21 AM »

หา Power Supply มาลองเปลี่ยนดูครับ แล้วก็ลองถอดการ์ดอื่น ๆ ที่ไม่จำเป็นออกก่อน ดูเมนบอร์ดด้วยว่า C บวมไหม
do
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 07:02:22 PM »

ตอนนี้ผมลองถอดการ์ดอื่นออกก่อนก็ยังไม่ได้ผลครับ เหลือแต่ เพาเวอร์ซับพลายที่ยังไม่ได้ลอง ผมพยายามปลดให้เหลือน้อยที่สุดเลยครับ อย่างนี้ยังจะพอมีสาเหตุจากตรงอื่นอีกได้หรือไม่
do
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 09:23:28 PM »

ลองเปลี่ยนเพาเวอซับพลายแล้วไม่ดีขึ้นครับ รบกวนตอบด้วยครับ
sp.com
member
*

คะแนน25

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 07:29:33 AM »

เมนบอร์ดรุ่นนี้ใช้นานๆส่วนมาก C จะบวมปูดลองเปลี่ยน C ดูก่อนครับ
do
member
*

คะแนน4

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 08:08:26 AM »

กำลังไล่เช็คอยู่ครับ หลายวันแล้วเครื่องนี้ค่อนข้างมึนครับ ฟอร์แมทแบบเร็วไม่ผ่านครับ แบบช้าผ่านแต่พอจบการฟอร์แมท์เครื่องจะขึ้นบลูสกรีนทันที อีกอย่างหนึ่งผมใช้แผ่นเซ็ตของเอกพีเพค2 แบบลงสำเร็จ หาที่ลงทีละขั้นตอนกับแพค 1 ไม่ได้เลย เคยมีแต่แผ่นเสียหายหมด ยังหนักใจครับ
do
member
*

คะแนน4

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 05:31:03 PM »

ดูซีแล้วไม่พบว่าบวมครับ
ทดลองใช้เวอร์ชั่นต่ำสุดแล้วยังลงไม่ได้ครับ
สังเกตุว่าจะมาหยุดตรงที่ฟอร์แมทครับ
ถ้าฟอรืแมทได้พอถึงขั้นอินสตอลจะขึ้นจอฟ้าทันที
บางครังแจ้งเออเร่อว่าเกี่ยวกับฮาร์ดดิส
ตอนแรกที่ลงเมื่อ 1 ปีก่อนเดิมของซัมซุง 20 กิก
เปลี่ยนเป็น seagate ultra ata  160 กิก
มันจะเกี่ยวกับการไม่เข้ากันของฮาร์ดดิสกับเมนบอร์ดหรือไม่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์