acer 3641 pc ลงวินโดวส์แล้ว blue sreen
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 03:46:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: acer 3641 pc ลงวินโดวส์แล้ว blue sreen  (อ่าน 2674 ครั้ง)
makuto12
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 09:59:48 AM »

ช่วยหน่อยคับ จนปัญญา ลงวินโดวส์ใช่ทุกตัวที่ ไมโครซอฟต์มีก็ลงไม่ได้ใครพอรู้ช่วยแนะนำ

GOLDEN WATER
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน191

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 02:59:30 PM »

?
makuto12
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 12:26:37 PM »

ก็คือ เครื่อง acer ตัวใหม่ๆๆนี้ ออกมาแล้วไม่มีวินโดวส์มาให้แถมยังลงวินโดวส์ไม่ได้อีก  แค่ตอนดีเทค  driver ก็ ไม่ได้แล้ว ใช้ทุกวิถีทางก็ไม่ได้ ใครรู้ช่วยบอกหน่อยเพราะไม่ได้เป็นเครื่องเดียวเป็นหลายเครื่องลูกค้าเอามาซ่อมที่ร้านก็บอกว่าเสียดายตัง   แล้วก็ เวลาลงเหมือนจะต้องใช้แผ่นแท้ลงเท่านั้น ไม่เข้าใจเหมือนกัน ช่วยหน่อยนะคับ
tonynoom
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 08:02:27 PM »

STOP :code 0X0000007B Inaccessible Boot Deviceสาเหตุและแนวทางแก้ไข:

อาการนี้จะมักเจอตอนบูตวินโดวส์ จะมีข้อความบอกว่าไม่สามารถอ่านข้อมูลของไฟล์ระบบหรือ boot partitions ได้ ให้ตรวจฮาร์ดดิสก์ว่าปกติหรือไม่ สายแพหรือสายไฟที่เข้าฮาร์ดดิสก์หลุดหรือไม่ ถ้าปกติดีก็ให้ตรวจไฟล์ boot.ini อาจจะเสีย หรือไม่ก็มีการทำงานแบบmulti OS ให้ตรวจดูว่าที่ไฟล์นี้อาจเขียน config ของ OS ขัดแย้งกัน

แผ่นวินโดว์ ออริจินัล SP2 ต้องลง ไดร์เวอร์ ซาต้าให้ก่อนครับ ถึงจะมองเห็นฮาร์ดิสใช้ ในแผ่น CD ที่เค้าแถมมากับบอร์ดอะครับ SATA เค้าจะมีไฟล์
ที่เกี่ยวกับ HDD SATA มาให้ จะอยู่ใน Folder ประมาณชื่อนี้นะครับ Utitly หรือ SATA driver
วิธีการ คือก๊อปไฟล์ใน Folder นั้นใส่แผ่นดิสต์เก็ต
ที่นี้เวลา set คือ เอาแผ่น setup windows ใส่เข้าไปขณะที่กำลังเริ่มทำงาน สังเกตุด้านล่างจอ จะมีข้อความ ประมาณ ว่า Press F6 for install raid or scsii card (อะไรประมาณเนี่ยอะครับ)
เราก็ กด f6 เข้าไป แล้วตัวโปรแกรม จะถามเราว่า driver ของ SATA อยู่ที่ไหน ขั้นตอนนี้ก็ กด S นะครับ แล้วใส่แผ่นดิสต์เก็ต เข้าไป มันก็จะแสดงไฟล์ SATA มาให้ เราก็เลือกให้ตรงกับ windows ที่กำลังติดตั้ง
แค่นี้ก็เสร็จแล้วครับ โปรแกรมก็จะเข้าสู่การทำงานขั้นต่อไป
ก่อนลงต่อ Drive A: ด้วยนะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์