ขอแนวคิด ..เครื่องให้อาหารปลา+สุนัข หน่อยนะครับ ..
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 04:52:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแนวคิด ..เครื่องให้อาหารปลา+สุนัข หน่อยนะครับ ..  (อ่าน 13669 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 10:32:13 PM »

..ไม่อยู่บ้านประมาณ3-4วัน อยากออกแบบเครื่องให้อาหารปลา+สุนัข หน่อยนะครับ เพื่อนๆท่านใดมีไอเดียร์แจ๋วๆบ้างครับ (ขอเป็นระบบกลไก ...อาหารเม็ดครับ)  Cheesy HAPPY2!!

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 10:45:14 PM »

เอาด่วน เอาเร่ง ใช้โมดูลไทมเมอร์ แบบโปรแกรมเมเบิลเลยครับ แต่แพงหน่อย

อาหารจ่ายผ่านมอเตอร์ใบพัดดัดแปลงจาก  มอเตอร์น้ำทิ้งเครื่องซักผ้าก็ได้

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 10:49:43 PM »

ปลาทองกับปลาคาร์ฟไม่ถึง10ตัวครับ   Shocked
..เคยคิดว่าเอาอาหารเม็ดไว้ในขวด แล้วต่อปลายท่อไว้ปริ่มน้ำ เมื่อปลาหิวจะตอด อาหารจะค่อยๆหล่นไปเอง  .. ใครเคยลองบ้างครับ หากไม่ได้ผลจะได้ไม่เสียเวลาหาขวด อิ อิ  Cheesy HAPPY2!!
e21fnw-LSV team♥
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 08:36:27 PM »

..เคยคิดว่าเอาอาหารเม็ดไว้ในขวด แล้วต่อปลายท่อไว้ปริ่มน้ำ เมื่อปลาหิวจะตอด อาหารจะค่อยๆหล่นไปเอง 

สมัยเด็ก เคยเลี้ยงปลาเทวดาเห็นมันหิว มันตอด ก็ให้ไปเรื่อย กินไปเรื่อย

สุดท้าย  ท้องแตกตาย  แฮ่ ๆ มันตะกละครับ  (เอ....น่าจะเป็นกับ  นักการเมือง  บางจำพวกเนอะ ) WAWW!! WAWW!!

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
BB-Green♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน54

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 11:49:52 AM »

เคยคุยกะคนขายปลาเค้าบอกปลาอดอาหารได้เป็นอาทิตย์ครับไม่รู้ว่าจริงรึปล่าวอันนี้ผมลองทำอยู่ครับแต่ปลาไม่ตอด(ปลาหางนกยูง)
ไม่มีปลาอื่นลองอะครับแต่จะคอยปรับปรุงไปเรื่อยๆครับเพราะปีใหม่ก็ไม่อยู่บ้านกลัวมันอดตายเหมือนกัน
BB-Green♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 11:52:01 AM »

อันนี้ยังไม่ได้ลงมือทำครับแต่คิดว่าจะต้องให้เสร็จก่อนปีใหม่ไม่งั้นคงต้องเทใส่กะละมังใหญ่ไว้ให้เจ้าตูบอีกแน่
BB-Green♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 11:56:32 AM »

อันนี้เป็นเครื่องตั้งเวลาราคาถูกที่แกะมาจากนาฬิกาติดผนังคิดว่าจะเอาไปดัดแปลงกับเครื่องให้อาหารปลาละครับ
คือเอาแม่เหล็กติดไว้ที่ปลายเข็มชั่วโมงอีกอันเอาติดไว้ที่ไมโครสวิทซ์(คิดว่าจะทำเป็นกระเดื่องเปิดประตูป่อยอาหารปลา)
เดี๋ยวจะลองทำดูครับ
BB-Green♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2008, 11:16:18 AM »

โมเดลเครื่องให้อาหารสุนัขรุ่นแรกครับ
ขึ้นรูปด้วยวัสดุเหลือใช้แทบทุกชิ้น
1.โครงสร้างมาจากลังกระดาษ
2.วาล์วปล่อยอาหารจากท่อน้ำทิ้ง2นิ้ว
3.ก้านกระเดื่องจากที่ปัดน้ำฝนเก่า+ยางหนังติ๊ก
4.กระเดื่องกดจากลวด+เศษคันเบ็ด+เศษไม้
..อาหารที่กองด้านบนนั้นหากใช้งานจริงจะใส่ในภาชนะที่มิดชิดแต่อาจเหลือช่อง 10 X 10 ซม.
ปิดด้วยถุงพลาสติกใสหากกระเดื่องไม่ทำงานหมาเราสามารถกัดถุงให้ขาดได้..
**วันนี้เริ่มเอาไปวางแล้วครับงดข้าวเช้าเจ้าตูบ 1 มื้อ เลยเวลากินข้าวมาหลาย ช.ม.แล้วมันก็ยังนอนรอผมอยู่เลยชักไม่เข้าท่าแล้วแฮะ**
BB-Green♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 05:44:47 PM »

อันนี้ใช้งานได้แล้วแต่เป็นของเจ้าตัวจิ๋ว(ชิสุผสมพุดเดิ้ล)แต่บังเอินมันไม่อยู่เลยมีผู้หวังดีมากินแทนครับฮิๆๆ
BB-Green♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 05:57:20 PM »

ด้านบนผมจะใช้ถุงพลาสติกใสคลุมไว้หากกลไกไม่ทำงานก็ให้มันทำลายได้เลย
ไปแอ่วเหนือมาหลายวันกลับมาอาหารหมดเกลี้ยงเลยครับสรุปเครื่องใช้งานได้ดีครับ
แต่หมาใหญ่อิ่มหมาเล็กอดถ้าเล้ยงหลายตัวยังไงก็คงต้องฝากคนอื่นช่วยดูแลครับ
ไม่งั้นตัวที่เป็นจ่าฝูงมันกันตัวอื่นไม่ให้เข้ามากินครับ
xxxstorm
member
*

คะแนน5

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 01:01:56 PM »

เจอแบบหมาผมไอ้แบบนี้หมดสิทธิ์ ถ้าไม่นั่งเฝ้าไม่ลูบหลังอย่าหวังว่ามันจะยอมกิน  ไม่เอา
eskimo_bkk-LSV team♥
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 02:38:59 PM »

http://www.feed-auto.com/

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์