เปิดแล้ว แป็บนึงก็ดับเลยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 11:49:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดแล้ว แป็บนึงก็ดับเลยครับ  (อ่าน 6564 ครั้ง)
saksith
member
*

คะแนน5

Tom_3027@hotmail.com
« เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 09:02:49 AM »

เคยเป็นบ่อยอ่ะแต่หาสาเหตูที่แท้จริงไม่เจอครับ เช้ามาเปิดเครื่อง ปุ๊บ แป็บเดียวเครื่องมันก็ดับไปเลยครับ เคยถามใครๆเค้าก็บอกว่าขยับสายpowersupplyให้ดีๆๆ ก็ทำแล้วครับ หลายวันต่อมาก็เป็นอีก เมื่อกี้กห็เป็นครับ ไม่รู้สาเหตูจริงๆ พึ่งเปลี่ยนHDใหม่มาก็เพระสาเหตูนี้แหละครับ เปิดแล้วดับจนicของide HDเสียครับ ตอนนี้HD ตอนนี้HDลูกเก่าที่เสียครับยังใช้ได้แต่ต้องเปิดคู่กับกล่องUSBนะ เพราะนนะไม่ได้ เครื่องเปผิดแล้วดับปั๊บ สาเหตุที่แท้มันคืออะไรช่วยทีคับ ปวดหัวตึ๊บเลยกลัวจะเสียHDไปอีกลูก

band
วีไอพี
member

คะแนน100

bandkhon@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 09:10:54 AM »

เพาเวอร์ซัพพลาย  จ่ายไฟไม่พอหรือเปล่าครับ  ลองบอกสเป็คเครื่องมาหน่อยสิ
แล้วก็ใช้  ซัพพลายกี่วัตต์  จะได้วิเคราะห์ถูกทาง

สู้ไม่ถอย...ต่อยแล้ววิ่ง
saksith
member
*

คะแนน5

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 10:12:07 AM »

เพาเวอร์ซัพพลาย  จ่ายไฟไม่พอหรือเปล่าครับ  ลองบอกสเป็คเครื่องมาหน่อยสิ
แล้วก็ใช้  ซัพพลายกี่วัตต์  จะได้วิเคราะห์ถูกทาง
นานจะเป็นสักทีด้วยครับ แต่พักหลังเช้ามาเปิดเครื่องก็เป็นเลย ต้องเปิดอีกทีอ่ะ
สเปคก็ celleron1.8 ram128+512  เมนบอร์ดMSI P4 MAM V series  ms6787 v2  powersupply 300 watt
boony
วีไอพี
member

คะแนน27

ไม่เก่ง แต่ไม่หยุดที่จะเรียนรู้

boonybaw@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 01:44:16 PM »

มันเป็น ไปได้ ทั้งภาคจ่ายไปบน บอร์ดที่จ่ายให้ CPU  กับตัว power supply เอง
เคยลองเปลี่ยน power supply หรือ ยัง เพราะใช้ไปนาน วัตต์ อาจตกอุปกรณ์ภายในเริ่มเสื่อม
ภาคจ่ายไปที่อยู่รอบๆ CPU พวก ซี บวม  ไหม
ขั้วไปที่จ่ายเข้าบอร์ด ขา มีอาการตะกั่ว ล่อนหรือไหม่ของขาหรือ เปล่า

ไม่เก่ง แต่ไม่หยุดที่จะเรียนรู้
w w w .6173it.com
แบ่งแบ่งกันไป
saksith
member
*

คะแนน5

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 03:12:15 PM »

ควรทำไงดีครับ
boony
วีไอพี
member

คะแนน27

boonybaw@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 03:25:24 PM »

ลอง ต่อ power supply
1 เพียงแค่จ่ายไปให้ บอร์ด แล้ว ใส่ CPU ,ram ,vga เท่านี้ แล้ว ลอง เปิดดู ครับ ว่าติด และดับไหม
2 แล้ว ลองต่อ HD กับ CD rom  ดู ครับ ว่าเป็น ไหม
ถ้าต่อแบบนี้ 1 ไม่เป็น สอง เป็น ก็  power เสีย ครับ

w w w .6173it.com
แบ่งแบ่งกันไป
saksith
member
*

คะแนน5

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 03:48:48 PM »

ลอง ต่อ power supply
1 เพียงแค่จ่ายไปให้ บอร์ด แล้ว ใส่ CPU ,ram ,vga เท่านี้ แล้ว ลอง เปิดดู ครับ ว่าติด และดับไหม
2 แล้ว ลองต่อ HD กับ CD rom  ดู ครับ ว่าเป็น ไหม
ถ้าต่อแบบนี้ 1 ไม่เป็น สอง เป็น ก็  power เสีย ครับ

คือมันไม่แน่นอนครับ กลัวจะไม่เป็นไรตอนลองอ่ะ มันแบบว่านึกจะเป็นก็เป็นเลยไม่แน่ใจใช่ที่พาวเวอร์ซัพพลายรึป่าว เพราะ ถ้ากดเปิดเครื่องตอนแรกดับ แต่ถ้ากดอีกทีมันติดอ่ะครับ เลย งงหนักเลย
malangmow
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 09:27:57 AM »

Wink Wink Wink  ผมแนะนำให้ร้านที่มีช่างผู้รู้ดูให้ดีกว่าคับ ง่ายดี  ยอมเสียตังนิดหน่อยเพื่อแลกกับความรำคาญคับ Grin Grin Grin Cheesy Kiss

หนุ่มศรีสะเกษ
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 10:04:13 AM »

เพิ่มเติมครับ  Tongue

แกะฝาเคสออกมา ดูว่า พัดลมที่ซีพียูมันหมุนหรือเปล่า มีฝุ่นไปเกาะที่ฮีตซิ้งหนาแน่นไหมครับ จัดการเรื่องตรงนี้ด้วย
jpepasing
member
*

คะแนน3

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2007, 10:40:16 AM »

ถ้าหากคุณเปลี่ยน HDไปแล้ว ตอนนี้ก็เหลือแค่ 2 อย่างครับ คือ POWER SUPLY  กะ  MB.   ถ้าหากคุณใช้มานานแล้ว แนะนำให้เปลี่ยน เพาเวอร์ซัพพลาย เลยครับ  ยังไงอีกไม่นานคุณต้องเปลี่ยนอยู่แล้ว อย่าไปเสี่ยงกะมัน  แล้วก็ใช้งานไป ถ้ายังไม่หาย ยังเป็นอาการเดิมอีก ให้เปลี่ยน เมนบอร์ดเลยครับ  เพราะ  เมนบอร์ดเมื่อใช่นานๆไป ความร้อนที่เกิดจากการใช้งาน จะทำให้ตะกั่วที่อยู่ใต้ขา ชิป ต่างๆ จะเกิดการผุกร่อน นำกระแสได้ไม่ดีเท่าที่ควร ก็เป็น สาเหตุทำให้ดับได้เช่นกัน ทดสอบได้โดย เปิดเครื่องใช้งานแล้วลองเคาะที่เคสดูครับ เอาแรงพอประมาณนะครับ อย่าเอาจนตกโต๊ะล่ะ ไม่งั้นได้เปลี่ยนยกชุดแน่ เผลอๆจะโดนเมียตบคืนเอาอีก... แต่ก่อนอื่น ต้องเช็ค ชิปโปรเซสเซอร์  (CPU) ว่าอยู่ในสภาพปกติหรือป่าว  ระบบระบายความร้อนปกติมั้ย  เช็คให้ดีก่อนตัดสินใจครับ
phnu
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน4

PHET

phnu6657@hotmail.com phnu2522@yahoo.com
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2007, 10:51:00 PM »

Smileyใช้ได้แล้วครับ ถอด cpu มาทำควาามสะอาด ใหม่ ก็ OK ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากเพื่อน ช่างทุกคน ครับ Grin
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์