ถามท่านที่รู้เกี่ยวกับน้ำมันดีเซล
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 08:25:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามท่านที่รู้เกี่ยวกับน้ำมันดีเซล  (อ่าน 3059 ครั้ง)
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 01:17:30 PM »

รบกวนถามท่านที่รู้ครับ คุณภาพน้ำมันดีเซลบ้านเรามีกี่เกด อะไรบ้าง ปั้มอะไร มีเรื่องสงสัยครับ ผมไปเติมน้ำมันที่ปั้ม ป.ต.ท. ประมาณเวลา7.00ถึง7.30น. ผมเข้าไปเติมคนละช่องที่เคยเติมแต่ราพาแพงกว่ากันเกือบบาท เติม2000เติมถัง ปกติ จะวิ่งได้ประมาณ800~850กิโล ทีความเร็วเฉลี่ย110 แต่ผมไปเติมช่องที่แพงกว่าเกือบบาท วิ่งได้900~950กิโล จำนวนลิตรก็น้อยกว่า รถพุ่งดีด้วย ผมลองสองรอบแล้ว ราคาต่อลิตรก็คงที่ไม่ขยับ  มันเกิดอะไรขึ้นหรือรถผมชอบแบบนี้ เพิ่มมาได้ไงเกือบ100กิโล งง

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 06:59:54 PM »

สงสัยไปเติมดีเซลผสมแอลกอล์ฮอล์ (เรียกหลายอย่าง ยุ่งเหยิง ... จำยากครับ อิ อิ )  HAPPY2!!
..3เดือนก่อนผมไปอ.ลี้ เติมดีเซลผสมแอลกอล์ฮอล์หมดไป37ลิตร
..เที่ยวหลังผมเติมดีเซลธรรมดา 43ลิตร กลับมายังเหลือน้ำมันอีกประมาณ10ลิตรครับ (กะที่เข็ม) ...ส่วนเครื่องแรงขึ้นไหม ไม่ค่อยสังเกตุเพราะรถคันนี้ไม่แรงครับ  Embarrassed
TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 07:08:02 PM »

รถไถ Ford ที่บ้าน เติม B5 ไม่มีแรง ดันดินเลยครับ
หมดถัง มาเติมดีเซลหมุนเร็ว มีแรง ดันดินได้ปกติครับ
จากความรู้สึกตรงนั้น คิดว่าไม่มีแรงอัดเท่าที่ควร
รถยนต์ ผมไม่กล้าเติม B5 เลยครับ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 07:55:47 PM »

คุณ Kan อาจไปเติม Diesel หมุนเร็วพิเศษมา เหมือนน้ำมัน Shell Purelar ที่แพงกว่าธรรมดา
เป็นน้ำมันที่มี Gas oil ปรน

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 08:10:01 AM »

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ ผมจะใช้น้ำมันให้น้อยที่สุด แต่ความแรงๆกว่าเดิม ต่างคนก็ต่างความคิด จะเอาพลังงานธรรมชาติมาใช้ให้มากที่สุด ไม่ว่า น้ำมัน และ ไฟฟ้า ถ้าทิ้งทวนอาจจะเอารูปมาลงให้ดู แต่จะไม่มีการถามตอบ สำหรับท่านที่ถามเกี่ยวกับซ่อมจอ Hansol ผมอาจไม่ได้ตอบหรือตอบช้า ต้องขออภัยด้วย ผมไม่ค่อยได้เข้ามา แต่ไม่ทิ้งเวบช่างเล็กหรอก เด็กม.3 อย่างผมคงให้ความรู้ใครไม่ได้หรอก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์